มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7250 Members - Latest Member: Aof
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กฏของฟาราเดย์  (Read 4661 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tissue
neutrino
*

« on: May 16, 2012, 03:49:01 PM »

จากฎการเหนี่ยวนำของฟาราเดย์ ที่ว่า 
แรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำที่เกิดขึ้นในขดลวด เป็นสัดส่วนกับอัตราการเปลี่ยนแปลงฟลักซ์แม่เหล็กที่ผ่านขดลวดนั้น เมื่อเทียบกับเวลา
เช่น กรณีรูปนี้อะครับ ลวดxy เคลื่อนที่ด้วยความเร็วในสนามแม่เหล็กย่อมเกิดแรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำ
แต่จากฎการเหนี่ยวนำของฟาราเดย์ อัตราการเปลี่ยนแปลงฟลักซ์แม่เหล็กที่ผ่านขดลวดxy  เมื่อเทียบกับเวลาเท่ากับ0 แสดงว่าแรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำที่เกิดขึ้นในขดลวด ก็ต้องเท่ากับ0สิครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 16, 2012, 05:21:53 PM »

ในรูปที่เขียนมา มันมีแต่เส้นลวด ไม่มีขดลวด  Grin

tissue
neutrino
*

« Reply #2 on: May 16, 2012, 05:41:32 PM »

idiot2ผมนึกว่ากฎมันครอบคลุมเส้นลวดตรงด้วยซะอีก
tissue
neutrino
*

« Reply #3 on: May 16, 2012, 08:27:10 PM »

จริงจริงภาพนี้เป็นโจทย์ที่ให้หาแรงเคลื่อนไฟฟ้า

เห็นเค้าก็ใช้กฎฟาราเดย์หนิครับ
TimeTimeFruit
neutrino
*

Will Be Physicist

« Reply #4 on: May 16, 2012, 09:14:18 PM »

ใช้กฎการอนุรักษ์พลังงานน่าจะดีกว่านะ  idiot2

งานที่เกิดจากแรงแม่เหล็กทำให้ประจุไหลผ่านความต่างศักย์ระหว่างปลายทั้งสอง

อันที่จริงกฎของฟาราเดย์ก็เป็นรูปแบบหนึ่งของกฎการอนุรักษ์พลังงาน  Grin

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: May 16, 2012, 09:26:50 PM »

ก็ สร้าง เส้นลวด พิเศษ ขึ้นมาเลย ดีไหม  แบบว่า มีความต้านทาน มหาศาล

จากแนวที่ลวดวิ่ง

เราก็ บอกว่า ให้ ความกว้าง  A  ความยาวเป็น L 

โดยที่ L = L_{0}-vt เพราะว่ามัน ลดลง เรื่อยๆ

พ.ท. S = AL

จากนั้น ก็ ทำ ก็ได้อะไรที่เท่ากัน แถม เรายังมีขดลวด อีก  Smiley

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Wesley
neutrino
*

« Reply #6 on: May 20, 2012, 10:09:35 PM »

ก็ สร้าง เส้นลวด พิเศษ ขึ้นมาเลย ดีไหม  แบบว่า มีความต้านทาน มหาศาล

จากแนวที่ลวดวิ่ง

เราก็ บอกว่า ให้ ความกว้าง  A  ความยาวเป็น L

โดยที่ L = L_{0}-vt เพราะว่ามัน ลดลง เรื่อยๆ

พ.ท. S = AL

จากนั้น ก็ ทำ ก็ได้อะไรที่เท่ากัน แถม เรายังมีขดลวด อีก  Smiley

พี่ ampan ครับ คือผมไม่เข้าใจที่พี่พูดครับ ผมยังด้อยในความรู้ เเต่ผมอยากทราบว่าที่พี่พูดถึงอะไรครับ คือตอนนี้ผมอยุ่ ม.ปลาย เเต่ถ้ามันต้องใช้ความรู้เกินไปมาก ก็ไม่เปนไร ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับพี่  Smiley
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: May 21, 2012, 09:20:14 AM »

ผมอาจจะใช้ ตัวแปร เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ทำให้ สับสน เหอๆๆ ขออภัย

เราลองสมมติ ลวดที่มี ความต้านทานมาก มาต่อกับ ลวด ที่เรามีอยู่

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Wesley
neutrino
*

« Reply #8 on: May 21, 2012, 03:22:27 PM »

ผมอาจจะใช้ ตัวแปร เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ทำให้ สับสน เหอๆๆ ขออภัย

เราลองสมมติ ลวดที่มี ความต้านทานมาก มาต่อกับ ลวด ที่เรามีอยู่

.
  พี่ ampan ขอบคุณมากนะครับยังอุตส่าวาดรูปมาให้ด้วยขอบพระคุณมากครับ great Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น