ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40475 Posts in 5951 Topics- by 5502 Members - Latest Member: Tide
Pages: « 1 2 3 4 5   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สำหรับคัดตัว IJSO 2009 รอบสุดท้าย  (Read 31359 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« Reply #60 on: January 21, 2013, 12:32:01 PM »

สิ่งที่คุณพูดมามันไม่ค่อยถูกนะครับ
หลักการที่ถูกต้องก็คือสูตร v=\sqrt{\frac{B}{\rho}} เป็นอัตราเร็วเทียบกับอากาศนิ่ง ถ้าคุณเคลื่อนที่เทียบกับอากาศนิ่งเป็น u เสียงจะมีอัตราเร็วเทียบกับตัวคุณ v-u
และการที่เราเป็นแหล่งกำเนิดเสียงไม่ได้หมายความว่าเราต้องเคลื่อนที่ช้ากว่าเสียงนะครับ และมันก็ไม่ได้หมายความว่าความเร็วเสียงมันต้องวัดเทียบกับตัวเรานะครับ
kantpiya
neutrino
*

« Reply #61 on: January 21, 2013, 05:03:47 PM »

จริงๆแล้วถึงแหล่งกำเนิดเคลื่อนที่ อัตราเร็วของมันก็จะยังคงเป็นเท่าเดิมเทียบกับพื้นหรอครับ เช่นเราเคลื่อนที่ด้วยอัตราเร็ว v เทียบกับพื้น แล้วเปล่งเสียงที่มีอัตราเร็ว c เทียบกับพื้น ผู้สังเกตที่ยืนอยู่นิ่งจะวัด เสียงได้อัตราเร็ว c เฉยๆหรอครับ  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #62 on: January 21, 2013, 05:47:59 PM »

... ผู้สังเกตที่ยืนอยู่นิ่งจะวัด เสียงได้อัตราเร็ว c เฉยๆหรอครับ  idiot2
ใช่ครับ ถ้าเราถือว่าอากาศอยู่นิ่งเทียบกับพื้นด้วย
kantpiya
neutrino
*

« Reply #63 on: January 21, 2013, 09:36:55 PM »

ข้อ 5 ครับ

แหล่งเสียงความถี่ f_s=1/T_s
ความเร็วแหล่งกำเนิด \vec{v}_s=v_s\;\hat{i}
ความเร็วอากาศ(เทียบพื้น) \vec{v}_{Ag}=v_m\;\hat{i}
ความเร็วของแผ่นสะท้อนเสียง \vec{v}_r=v_r\;\hat{i}
อัตราเร็วของเสียงเทียบอากาศ (อัตราเร็วในอากาศนิ่ง) \left| \vec{v}_{VA} \right| = c

อัตราเร็วของเสียงหาได้จาก
\left| \vec{v}_{Vg} \right| =\left| \vec{v}_{VA}+\vec{v}_{Ag} \right|
เพราะฉะนั้น อัตราเร็วของเสียงขึ้นกับทิศทางที่เสียงเดินทาง เช่น
อัตราเร็วของเสียงที่เคลื่อนที่ไปทางขวา จะเท่ากับ c+v_m
อัตราเร็วของเสียงที่เคลื่อนที่ไปทางซ้าย จะเท่ากับ c-v_m ..... 5.4)
.
.
.

แล้วอันนี้ทำไมมันถึงขึ้นกับทิศทางด้วยละครับ ตอนแหล่งกำเนิดเคลื่อนที่ ขอบคุณมากครับ คุณ jail ตอบให้ทุกคำถามเลย 555 ผมโง่ครับ คำถามเลยกากๆหน่อย
jali
SuperHelper

« Reply #64 on: January 22, 2013, 12:16:35 PM »

...
แล้วอันนี้ทำไมมันถึงขึ้นกับทิศทางด้วยละครับ ...
ที่อันนี้มันขึ้นกับทิศทางก็เพราะว่าเราบอกว่าตัวกลาง(อากาศ)มันเคลื่อนที่(เทียบกับพื้นด้วยความเร็ว v_{m} )ด้วยยังไงหล่ะครับ
kantpiya
neutrino
*

« Reply #65 on: January 25, 2013, 08:18:09 PM »

ขอบคุณครับ ปัญหาคือผมไม่อ่านโจทย์ แย่จริงๆ
มะตูม Kitabodin
Conan is a physicist
neutrino
*

555

« Reply #66 on: March 11, 2014, 04:33:06 PM »

ข้อที่1 วาดกราฟเอาน่าจะสวย

[img alt=]http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/7/7c/Go-home.svg/100px-Go-home.svg.png[/img]
Pages: « 1 2 3 4 5   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น