ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39641 Posts in 5816 Topics- by 4427 Members - Latest Member: Jhuuu488
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกเอเชีย ครั้งที่ 13 ปี 2012 ที่ นิวเดลี อินเดีย
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกเอเชีย ครั้งที่ 13 ปี 2012 ที่ นิวเดลี อินเดีย  (Read 9737 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
saris2538
neutrino
*

« Reply #30 on: May 12, 2012, 07:41:12 PM »

link ของข้อสอบที่อินเดียครับ (เอามาจากใน facebook)
https://docs.google.com/folder/d/0BzFm3Tqqc_77RXctUHU1U0lBS3c/edit?pli=1
McTavish
neutrino
*

« Reply #31 on: May 13, 2012, 03:23:19 AM »

ขอบคุณที่ได้โพสต์ลิงค์ข้อสอบไว้ให้นะครับ Smiley
คือผมได้ลองทำข้อ eddy currentดู ความที่ความรู้ทฤษฎีผมไม่ค่อยแน่น  embarassed
ผมไม่แน่ใจว่าข้อ I.3 สมการที่ใช้คือ
-\frac{d\left(-Li+\Phi\right)}{d t}=iR; \Phiคือฟลักซ์แม่เหล็กเนื่องจากสนามแม่เหล็กที่ผ่านพื้นที่หน้าตัดของวงลวด
หรือใช้ -\frac{d\Phi }{d t}=iR กันแน่ครับ  icon adore
ผมน่าจะยังไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่าง induced emf ในข้อ I.3 กับ emfในข้อ I.6 idiot2
เรียนผู้รู้โปรดให้ทางสว่างแก่ข้าน้อยด้วยครับ icon adore
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #32 on: May 13, 2012, 11:30:29 AM »

ขอบคุณที่ได้โพสต์ลิงค์ข้อสอบไว้ให้นะครับ Smiley
คือผมได้ลองทำข้อ eddy currentดู ความที่ความรู้ทฤษฎีผมไม่ค่อยแน่น  embarassed
ผมไม่แน่ใจว่าข้อ I.3 สมการที่ใช้คือ
-\frac{d\left(-Li+\Phi\right)}{d t}=iR; \Phiคือฟลักซ์แม่เหล็กเนื่องจากสนามแม่เหล็กที่ผ่านพื้นที่หน้าตัดของวงลวด
หรือใช้ -\frac{d\Phi }{d t}=iR กันแน่ครับ  icon adore
ผมน่าจะยังไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่าง induced emf ในข้อ I.3 กับ emfในข้อ I.6 idiot2
เรียนผู้รู้โปรดให้ทางสว่างแก่ข้าน้อยด้วยครับ icon adore
induced emf คือ -\frac{d\Phi }{d t} ครับ จากกฎของฟาราเดย์
แต่เมื่อใช้กฎของ Kirchhoff แล้ว จะได้สมการ -\frac{d\left(-Li+\Phi\right)}{d t}=iR
« Last Edit: May 13, 2012, 11:39:53 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
Tangg
neutrino
*

« Reply #33 on: May 27, 2012, 07:00:12 PM »

ไม่ทราบว่าอาจารย์ได้ตัวข้อสอบภาคปฏิบัติการจากที่ไหนครับ เพราะรู้สึกว่าตอนสอบพวกเราไม่ได้แผ่น Appendix กันครับ  buck2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #34 on: May 27, 2012, 07:07:00 PM »

ไม่ทราบว่าอาจารย์ได้ตัวข้อสอบภาคปฏิบัติการจากที่ไหนครับ เพราะรู้สึกว่าตอนสอบพวกเราไม่ได้แผ่น Appendix กันครับ  buck2

ภาคผนวกมันอยู่ในข้อสอบต้นฉบับ  ตอนสอบจริงเขาตัดออกไป เพราะมันจะยิ่งยาวมากกกกกกกกกก แค่ที่ใช้สอบก็อ่านกันไม่ไหวแล้วไม่ใช่หรือ  Grin

Tangg
neutrino
*

« Reply #35 on: May 28, 2012, 10:48:47 AM »

อ๋อครับ 555  2funny
StpToMit
neutrino
*

« Reply #36 on: July 11, 2013, 03:01:29 PM »

ผมอยากลองทำข้อสาม(เรื่องแม่เหล็กตกลงในท่อ)อ่าครับ ขอความอนุเคราะห์ช่วยแปลโจทย์ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ
Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น