มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6143 Members - Latest Member: Latte
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ทิศของtorque  (Read 2537 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: April 14, 2012, 10:08:44 PM »

ล้อจักรยานติดเเกนหมุนที่ปลายเเกนด้านหนึ่งเเละปลายเเกนอีกด้านหนึ่งถูกผูกเเขวนไว้กับเชือกซึ่งห้อยในเเนวดิ่ง ถ้าหมุนล้อเเล้วปล่อยทำให้โมเมนตั้มเชิงมุมทิศพุ่งออกจากกระดาษ. ทอร์กที่กระทำรอบจุดศูนย์กลางล้อจะมีทิศเช่นไร

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ buck2  
« Last Edit: April 16, 2012, 07:50:11 PM by Wesley » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: April 14, 2012, 10:24:06 PM »

... ทอร์กที่กระทำรอบจุดศูนย์กลางล้อจะมีทิศเช่นไร

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ buck2 

ทอร์กเนื่องจากแรงอะไรมิทราบ  coolsmiley

มีรูปชัด ๆ ไหม  Grin

Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: April 14, 2012, 10:51:46 PM »

... ทอร์กที่กระทำรอบจุดศูนย์กลางล้อจะมีทิศเช่นไร

. ขอโทดทีนะครับพอดีผมไม่อยู่บ้านเลยวาดรูปให้ดูไม่ได้ไว้ผมกลับถึงบ้านจะรีบโพสรูปให้จารดูนะครับ. ขอโทดที่ลงโจทย์กำกวมด้วยครับ bang head

Wesley
neutrino
*

« Reply #3 on: April 16, 2012, 07:51:16 PM »

ทอร์กเนื่องจากแรงอะไรมิทราบ  coolsmiley

มีรูปชัด ๆ ไหม  Grin

กระผมลงรูปชัดๆให้เเล้วนะครับท่านอาจารย์  Azn
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #4 on: April 16, 2012, 08:24:53 PM »

ล้อจักรยานติดเเกนหมุนที่ปลายเเกนด้านหนึ่งเเละปลายเเกนอีกด้านหนึ่งถูกผูกเเขวนไว้กับเชือกซึ่งห้อยในเเนวดิ่ง ถ้าหมุนล้อเเล้วปล่อยทำให้โมเมนตั้มเชิงมุมทิศพุ่งออกจากกระดาษ. ทอร์กที่กระทำรอบจุดศูนย์กลางล้อจะมีทิศเช่นไร

มีทิศ"ชี้ไปทางขวา" ครับ เป็นทอร์กที่เกิดจากแรงตึงในเส้นเชือก ลองใช้กฎมือขวาดู

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
Wesley
neutrino
*

« Reply #5 on: April 16, 2012, 08:52:07 PM »

ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยเนะนำผม  Smiley
It is GOL
neutrino
*

« Reply #6 on: April 16, 2012, 10:11:43 PM »

มีทิศ"ชี้ไปทางขวา" ครับ เป็นทอร์กที่เกิดจากแรงตึงในเส้นเชือก ลองใช้กฎมือขวาดู

ไม่ใช่ "ทิศพุ่งออกจากหน้ากระดาษ" เหรอครับ  Huh (คิดรอบศูนย์กลางวงล้อ)

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น