ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กถามเรื่องมุมเฟสในวงจรกระแสสลับครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องมุมเฟสในวงจรกระแสสลับครับ  (Read 1676 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: March 22, 2012, 10:46:57 PM »

สำหรับวงจรกระแสสลับ อนุกรม LRC มีความต้านทานรวม R และมีรีแอกแทนซ์รวม X
ถ้าโจทย์กำหนดให้ v = Vsin(\omega t + \phi) และ i = Isin(\omega t)
เราสามารถสรุปได้ไหมครับว่า tan(\phi) = X/R ?

และถ้าโจทย์กำหนดให้ v = Vsin(\omega t + \phi) และ i = Isin(\omega t + \theta)
เราสามารถสรุปได้ไหมครับว่า tan(\phi-\theta) = X/R ?

ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ  smitten
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: March 23, 2012, 07:16:54 AM »

สำหรับวงจรกระแสสลับ อนุกรม LRC มีความต้านทานรวม R และมีรีแอกแทนซ์รวม X
ถ้าโจทย์กำหนดให้ v = Vsin(\omega t + \phi) และ i = Isin(\omega t)
เราสามารถสรุปได้ไหมครับว่า tan(\phi) = X/R ?

และถ้าโจทย์กำหนดให้ v = Vsin(\omega t + \phi) และ i = Isin(\omega t + \theta)
เราสามารถสรุปได้ไหมครับว่า tan(\phi-\theta) = X/R ?

ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ  smitten

ได้  Grin

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: March 24, 2012, 01:10:30 AM »

ขอถามต่อนะครับ

สำหรับวงจรกระแสสลับที่ต่อแบบใดๆ มุมเฟสมีค่าขึ้นกับความถี่และลักษณะการต่อวงจร(รวมจำนวนอุปกรณ์และค่าของอุปกรณ์)เท่านั้นใช่ไหมครับ ถ้าใช่ แสดงว่าเราไม่สามารถกำหนดมุมเฟสเอาตามใจชอบได้โดยไม่สอดคล้องกับลักษณะวงจรใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ  smitten
SuperHelper

« Reply #3 on: March 24, 2012, 06:13:29 AM »

ขอถามต่อนะครับ

สำหรับวงจรกระแสสลับที่ต่อแบบใดๆ มุมเฟสมีค่าขึ้นกับความถี่และลักษณะการต่อวงจร(รวมจำนวนอุปกรณ์และค่าของอุปกรณ์)เท่านั้นใช่ไหมครับ ถ้าใช่ แสดงว่าเราไม่สามารถกำหนดมุมเฟสเอาตามใจชอบได้โดยไม่สอดคล้องกับลักษณะวงจรใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ  smitten

มันควรเป็นอย่างนั้นไม่ใช่หรือ ทำไมถึงถาม  idiot2

CanonX
neutrino
*

« Reply #4 on: March 24, 2012, 04:55:20 PM »

ผมมึนๆครับ  buck2 มุมเฟสกับมุมเฟสเริ่มต้น ในวงจรกระแสสลับเป็นคนละอย่างกันใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่แสดงว่าเรากำหนดมุมเฟสเริ่มต้นเอาตามใจชอบได้ แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าในสมการ v = V sin(\omega t + \theta)  มุม \theta นั้นเป็นมุมเฟสหรือมุมเฟสเริ่มต้นครับ?
SuperHelper

« Reply #5 on: March 24, 2012, 05:24:53 PM »

ผมมึนๆครับ  buck2 มุมเฟสกับมุมเฟสเริ่มต้น ในวงจรกระแสสลับเป็นคนละอย่างกันใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่แสดงว่าเรากำหนดมุมเฟสเริ่มต้นเอาตามใจชอบได้ แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าในสมการ v = V sin(\omega t + \theta)  มุม \theta นั้นเป็นมุมเฟสหรือมุมเฟสเริ่มต้นครับ?

มุมทั้งหมดในอาร์กิวเมนต์ของ \sin ซึ่งคือ (\omega t + \theta) คือมุมเฟส ค่าของมุมนี้เมื่อ t = 0 คือมุมเฟสตั้งต้น ซึ่งในที่นี้มีค่าเท่ากับ \theta  Grin

CanonX
neutrino
*

« Reply #6 on: March 24, 2012, 07:12:00 PM »

แสดงว่าผมเรียกมุมเฟสเริ่มต้นว่ามุมเฟสตลอดเลยสินะครับ   buck2 ขอบคุณมากครับ  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น