มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7801 Members - Latest Member: Laphat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่ในเเนววงกลม  (Read 3478 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: March 20, 2012, 12:29:36 PM »

เเผ่นวงกลมรัศมี 2.0 เมตรกำลังหมุนในเเนวระดับโดยที่ขอบเเผ่นมีความเร็ว 3 m/s ชายคนหนึ่งยืนอยู่ที่ขอบวงกลมนี้ขว้างลูกบอลออกไปในเเนวระดับด้วยความเร็ว 4m/s ในทิศเข้าสู่ศูนย์กลางวงกลม ขณะที่ขว้างนั้นลูกบอลอยู่สูงจากพื้น 1.25 m   จงหาว่าลูกบอลนี้จะตกห่างจากจุดศูนย์กลางวงกลมกี่เมตร (ent 46)        
คือเฉลยบอกว่ามันจะห่าง 1.5 m โดยที่เค้าบอกว่าวัตถุมีความเร็ว ในทิศตั้งฉากกับศูนย์กลาง 3 เมตรต่อวินาที จึงจะเคลื่อนไปด้านข้าง 1.5 เมตร หาได้โดยคิดเเกน y
Y:  1.25=5t^2
ก็จะหาว่าเวลาคือ 0.5 วินาที
X: s(x)=3 (0.5)
จะได้ 1.5 m
คิดเเนวเข้าหาศูนย์กลาง S=4(0.5) ท
สรุปคือตกเเนวศูนย์กลางห่างไป 1.5 m
เเต่ที่ผมสงสัยคือมันจะไปด้านข้างเหรอครับทั้งๆที่ไม่ได้มีเเรงกระทำไปด้านข้างเเล้วอันนี้มันเป็นกรอบอ้างอิงเฉื่อยหรือเปล่าครับผม รบกวนด้วยนะครับ
« Last Edit: March 20, 2012, 01:52:16 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: March 20, 2012, 01:56:32 PM »

...
เเต่ที่ผมสงสัยคือมันจะไปด้านข้างเหรอครับทั้งๆที่ไม่ได้มีเเรงกระทำไปด้านข้างเเล้วอันนี้มันเป็นกรอบอ้างอิงเฉื่อยหรือเปล่าครับผม รบกวนด้วยนะครับ

เวลาคิด เราคิดเทียบกับพื้นซึ่งเป็นกรอบอ้างอิงเฉื่อย
ถ้าไม่ขว้างลูกบอล ลูกบอลจะมีความเร็วต้นเทียบกับพื้นในแนวสัมผัสกับวงกลมอยู่แล้ว เนื่องจากมันกำลังเคลื่อนที่ไปกับคน
ถ้าเราคิดเทียบกับแผ่นวงกลม ความเร็วต้นมันจะเป็นศูนย์  coolsmiley

Wesley
neutrino
*

« Reply #2 on: March 20, 2012, 02:24:07 PM »

...

เวลาคิด เราคิดเทียบกับพื้นซึ่งเป็นกรอบอ้างอิงเฉื่อย
ถ้าไม่ขว้างลูกบอล ลูกบอลจะมีความเร็วต้นเทียบกับพื้นในแนวสัมผัสกับวงกลมอยู่แล้ว เนื่องจากมันกำลังเคลื่อนที่ไปกับคน
ถ้าเราคิดเทียบกับแผ่นวงกลม ความเร็วต้นมันจะเป็นศูนย์  coolsmiley

. อาจารย์ครับรบกวนอีกนิดนึงนะครับ เเล้วเเบบนี้ผมจะทราบได้อย่างไรว่าคิดเทียบอันไหนครับ ถ้าเกิดข้อนี้ผมคิดเทียบวงกลมหละครับ ก็จะมีความเร็วในเเนวที่ผมปาอย่างเดียวเหรอครับื idiot2 รบกวนด้วยนะครับผม
SuperHelper

« Reply #3 on: March 20, 2012, 03:51:57 PM »

...
 อาจารย์ครับรบกวนอีกนิดนึงนะครับ เเล้วเเบบนี้ผมจะทราบได้อย่างไรว่าคิดเทียบอันไหนครับ ถ้าเกิดข้อนี้ผมคิดเทียบวงกลมหละครับ ก็จะมีความเร็วในเเนวที่ผมปาอย่างเดียวเหรอครับื idiot2 รบกวนด้วยนะครับผม

เราเป็นคนคิดเอง เราก็รู้ว่าเราคิดเทียบกับอะไร ไม่ใช่หรือ
เราเลือกคิดเทียบกับพื้นเพราะโจทย์กำหนดอัตราเร็วของขอบแผ่นจานกลมมาเทียบกับพื้น เราก็เลยรู้ว่าลูกบอลมีความเร็วอย่างไรเทียบกับพื้น  แล้วโจทย์ถามว่ามันไปตกที่ไหนเทียบกับจุดศูนย์กลางแผ่นกลมซึ่งอยู่นิ่งเทียบกับพื้น  coolsmiley

Wesley
neutrino
*

« Reply #4 on: March 20, 2012, 09:37:51 PM »

เราเป็นคนคิดเอง เราก็รู้ว่าเราคิดเทียบกับอะไร ไม่ใช่หรือ
เราเลือกคิดเทียบกับพื้นเพราะโจทย์กำหนดอัตราเร็วของขอบแผ่นจานกลมมาเทียบกับพื้น เราก็เลยรู้ว่าลูกบอลมีความเร็วอย่างไรเทียบกับพื้น  แล้วโจทย์ถามว่ามันไปตกที่ไหนเทียบกับจุดศูนย์กลางแผ่นกลมซึ่งอยู่นิ่งเทียบกับพื้น  coolsmiley
.  
ขอบพระคุณครับอาจารย์ปิยพงษ์
« Last Edit: March 20, 2012, 09:50:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Wesley
neutrino
*

« Reply #5 on: March 20, 2012, 10:14:03 PM »

จารครับผมสงสัยต่อไปอีกครับคนที่ปาจะเห็นบอลเคลื่อน้ป็นเส้นตรงใช่ป่ะครับขณะที่ผู้สังเกตเฉื่อยจะเห็นเลี้ยวด้วยหรือเปล่าครับ Grin
SuperHelper

« Reply #6 on: March 20, 2012, 10:34:54 PM »

จารครับผมสงสัยต่อไปอีกครับคนที่ปาจะเห็นบอลเคลื่อน้ป็นเส้นตรงใช่ป่ะครับขณะที่ผู้สังเกตเฉื่อยจะเห็นเลี้ยวด้วยหรือเปล่าครับ Grin

ทำไมไม่ลองลงมือทำล่ะ แทนที่จะคิดมั่วไปเรื่อย ๆ
ในกรอบอ้างอิงเฉื่อย หาความเร็วต้นของวัตถุ ตำแหน่งตั้งต้น ความเร่งของลูกบอลตอนที่ลอยอยู่ในอากาศมีทิศทางลง ขนาดเท่ากับ g การเคลื่อนที่เป็นแบบโพรเจกไทล์
คนบนแผ่นจานกลมเคลื่อนที่ไปด้วยความเร็วเชิงมุมคงตัว  เราก็หาได้ว่าที่เวลาใด ๆ อยู่ที่ไหน เมื่อกำหนดตำแหน่งตั้งต้นมา
เสร็จแล้วก็หาตำแหน่งสัมพัทธ์ของลูกบอลเทียบกับคนบนแผ่นกลมได้
« Last Edit: March 21, 2012, 01:23:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Wesley
neutrino
*

« Reply #7 on: March 21, 2012, 09:52:38 AM »

ทำไมไม่ลองลงมือทำล่ะ แทนที่จะคิดมั่วไปเรื่อย ๆ
ในกรอบอ้างอิงเฉื่อย หาความเร็วต้นของวัตถุ ตำแหน่งตั้งต้น ความเร่งของลูกบอลตอนที่ลอยอยู่ในอากาศมีทิศทางลง ขนาดเท่ากับ g การเคลื่อนที่เป็นแบบโพรเจกไทล์
คนบนแผ่นจานกลมเคลื่อนที่ไปด้วยความเร็วเชิงมุมคงตัว  เราก็หาได้ว่าที่เวลาใด ๆ อยู่ที่ไหน เมื่อกำหนดตำแหน่งตั้งต้นมา
เสร็จแล้วก็หาตำแหน่งสัมพัทธ์ของลูกบอลเทียบกับคนบนแผ่นกลมได้
icon adoreขอโทดทีครับพอดีผมยังไม่ค่อยเข้าใจหลักการเเน่ชัด ขอบคุณครับจารย์
« Last Edit: March 21, 2012, 01:23:40 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น