ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39956 Posts in 5855 Topics- by 4505 Members - Latest Member: zBoyEi
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความดันในท่อขนาดเล็กขนานพื้น  (Read 1715 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: March 01, 2012, 08:43:14 PM »

ในท่อกลมปิดสองปลาย ยาว l พื้นที่หน้าตัด A เล็กมาก มีของเหลวความหนาแน่น D อยู่เต็ม ความดันที่ของไหลทำต่อแต่ละปลายและที่ก้นหลอดมีค่าเท่าใด
(ท่อวางขนานพื้น)

ขอบคุณครับ  smitten
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: March 01, 2012, 11:35:46 PM »

ในท่อกลมปิดสองปลาย ยาว l พื้นที่หน้าตัด A เล็กมาก มีของเหลวความหนาแน่น D อยู่เต็ม ความดันที่ของไหลทำต่อแต่ละปลายและที่ก้นหลอดมีค่าเท่าใด

ขอบคุณครับ  smitten

วาดรูปให้ดูหน่อยสิว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร  coolsmiley

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: March 02, 2012, 12:11:40 PM »

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ในช่วงหลายวันนี้ผมใช้ iPad ในการเล่น จึงไม่สะดวกวาดรูปครับ

สถานการณ์ตามที่กล่าวไปแล้วครับ ในท่อลักษณะดังกล่าวมีของเหลวบีบอัดไม่ได้ความหนาแน่น D อยู่เต็ม ความดันที่ของไหลทำต่อแต่ละปลายและด้านล่างท่อมีค่าเท่าใด

ขอเน้นนะครับ
1. ท่อวาง "ขนาน" พื้น นะครับ ของเหลวทุกจุดในท่ออยู่ที่ความสูงเท่าๆกัน
2. พื้นที่หน้าตัดท่อ "กลม" และสม่ำเสมอและมีขนาดเล็ก
3. ด้านล่างท่่อ คือ ด้านยาวของท่อส่วนล่าง(ครึ่งล่างท่อ) พื้นที่ \pi rl = l\sqrt{\pi A}
4. ท่ออยู่นิ่ง
CanonX
neutrino
*

« Reply #3 on: March 04, 2012, 10:04:29 AM »

เป็นคำถามที่ตอบไม่ได้หากไม่เห็นรูปหรือครับ? หรือคำตอบขึ้นกับอะไรสักอย่างที่ไม่กำหนดมาครับ?

ปล. คำตอบขึ้นกับปริมาตรของเหลวไหมครับ?
SuperHelper

« Reply #4 on: March 04, 2012, 10:27:21 AM »

... ความดันที่ของไหลทำต่อแต่ละปลายและที่ก้นหลอดมีค่าเท่าใด

...

ปลายและก้น มันต่างกันอย่างไร  พื้นที่ตรงไหนบ้าง  ไม่เห็นรูป ก็ไม่รู้ว่าถามอะไร  Huh

CanonX
neutrino
*

« Reply #5 on: March 04, 2012, 11:16:50 AM »

ผมพิมพ์พลาดเองครับ  Cry  ผมได้ชี้แจงเพิ่มที่ความเห็นแรกใต้ความเห็นของอาจารย์แล้วครีบ
SuperHelper

« Reply #6 on: March 04, 2012, 12:51:37 PM »

ผมพิมพ์พลาดเองครับ  Cry  ผมได้ชี้แจงเพิ่มที่ความเห็นแรกใต้ความเห็นของอาจารย์แล้วครีบ

ตรงที่เขียนว่าด้านล่างท่อ ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไร  ถ้าเป็นท่อกลม มันสัมผัสพื้นเป็นพื้นที่เท่าใด มันแตะพื้นอยู่ หรือว่ามันฝังลงไปในพื้น

มีรูปหรือไม่  buck2

โจทย์นี้คิดเอง หรือว่าเอามาจากไหน

CanonX
neutrino
*

« Reply #7 on: March 04, 2012, 05:00:12 PM »

โจทย์นี้คิดเองครับ ให้หลอดสัมผัสพื้นเป็นพื้นที่ A^\prime ละกันครับ
SuperHelper

« Reply #8 on: March 04, 2012, 07:04:12 PM »

โจทย์นี้คิดเองครับ ให้หลอดสัมผัสพื้นเป็นพื้นที่ A^\prime ละกันครับ

แล้วมันจะสัมผัสพื้นเป็นพื้นที่ดังกล่าวได้อย่างไร ถ้ามันเป็นหลอดแข็งกลม และพื้นเป็นพื้นราบแข็ง
หรือว่าพื้นไม่ใช่พื้นราบ Huh
ขอให้วาดรูปมาก็ไม่ยอมวาด  Sad

CanonX
neutrino
*

« Reply #9 on: March 04, 2012, 08:01:22 PM »

แล้วมันจะสัมผัสพื้นเป็นพื้นที่ดังกล่าวได้อย่างไร ถ้ามันเป็นหลอดแข็งกลม และพื้นเป็นพื้นราบแข็ง
หรือว่าพื้นไม่ใช่พื้นราบ Huh
ขอให้วาดรูปมาก็ไม่ยอมวาด  Sad

ก็สมมติว่าหลอดอาจจะจมพื้นหรือไม่จมพื้นก็ได้ แต่สัมผัสพื้นเป็นพื้นที่ A^\prime อะครับ

หรือสองกรณี (จมพื้น, ไม่จมพื้น) ให้ผลต่างกันมากครับ?  idiot2

แล้วถ้ากรณีที่หลอดดังกล่าว"วางตัว"ในแนว"ขนาน"พื้น แต่ไม่สัมผัสพื้น (คือมีอะไรสักอย่างมายึดหลอดไว้ให้ลอยจากพื้น) ความดันในจุดที่ผมถามจะมีค่าเป็นอย่างไรครับ? (สมมติให้หลอดสูงจากพื้นไม่มากด้วย)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น