มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6143 Members - Latest Member: Latte
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กแก้สมการนี้หาค่าประจุอย่างไรครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แก้สมการนี้หาค่าประจุอย่างไรครับ  (Read 1497 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: March 12, 2012, 12:30:09 PM »

ผมจะแก้สมการนี้หาค่าประจุที่แผ่นซ้ายของตัวเก็บประจุในวงจรอนุกรม L-R-C ที่เวลาใดๆได้อย่างไรครับ

\frac{d^2q}{dt^2}+\frac{R}{L}\frac{dq}{dt}+\frac{q}{LC} = 0 ให้แผ่นมีประจุเริ่มต้น Q_0

q คือประจุบนแผ่นซ้ายของตัวเก็บประจุในวงจรอนุกรม L-R-C ที่เวลาใดๆครับ

รบกวนช่วยแสดงให้ดูหน่อยนะครับ หรือแนะให้(แนะเยอะๆ)ก็ได้ครับ  icon adore

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten
« Last Edit: March 12, 2012, 02:51:21 PM by CanonX » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: March 12, 2012, 03:58:51 PM »

หาอ่านได้ในเรื่องการแกว่งกวัดที่มีแรงต้าน (damped oscillation) ในกลศาสตร์  หลักการแก้สมการคือให้สมมุติผลเฉลยในรูป q = Ae^{\lambda t} แทนค่าลงในสมการ หลังจากหาอนุพันธ์ต่าง ๆ และจัดรูปแล้ว จะได้สมการควอดราติกใน \lambda  แก้สมการหาราก แล้วแทนค่ากลับไปเพื่อหา general solution  ลองไปอ่านดูในหนังสือตำรา หรืออ่านได้ที่ http://www.scar.utoronto.ca/~pat/fun/NEWT1D/PDF/OSCDAMP.PDF

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: March 12, 2012, 04:11:56 PM »

ขอบคุณมากนะครับ ถ้าติดปัญหาจะมาถามนะครับ  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น