ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41330 Posts in 6202 Topics- by 8773 Members - Latest Member: Day
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลความดันในการส่งของไหลขึ้นที่สูง?
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความดันในการส่งของไหลขึ้นที่สูง?  (Read 4453 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nooodle
neutrino
*

« on: March 17, 2012, 08:30:42 AM »

จากโจทย์ : จะต้องใช้ความดันอย่างน้อยกี่กิโลพาสคาล (kPa) สำหรับระบบปะปาหมู่บ้าน

ที่ต้องส่งน้ำขึ้นไปยังบ้านบนเนินสูงจากระดับปกติ 30 เมตร ให้ถือว่าขนาดของท่อน้ำสม่ำ่เสมอ

ที่สงสัยคือว่า มันต้องบวกความดันอากาศไหมครับ ? (คือจำเป็นไหมครับว่าท่อที่ส่งน้ำขึ้นไป มันต้องเปิดรับอากาศน่ะครับ?)

P = pgh + Pa
     = (103)(10)(30) + (1.01)(105)
     = 401 kPa

หรือว่ามันไม่ต้องนำ Pa มาคิดหรือครับ

รบกวนด้วยนะครับ embarassed

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 17, 2012, 10:01:47 PM »

...
ที่สงสัยคือว่า มันต้องบวกความดันอากาศไหมครับ ? (คือจำเป็นไหมครับว่าท่อที่ส่งน้ำขึ้นไป มันต้องเปิดรับอากาศน่ะครับ?)

...

ไม่น่าจะต้องคิดความดันบรรยากาศ เพราะว่ารอบ ๆ ตัวทั้งด้านล่างและด้านบนปรกติมีความดันบรรยากาศรอบ ๆ อยู่แล้ว มันจะหักล้างกัน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: