ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8114 Members - Latest Member: cmintada
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ เปลวไฟสีอะไรร้อนสุดครับ ระหว่างขาวกับน้ำเงิน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เปลวไฟสีอะไรร้อนสุดครับ ระหว่างขาวกับน้ำเงิน  (Read 3748 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PseuDoDuck
neutrino
*

« on: November 26, 2012, 10:04:56 AM »

ขอแยกเรื่องนี้ออกจากหัวข้อวัตถุดำ หรือดาวฤกษ์นะครับ ถ้าเป็นพวกดาวฤกษ์ ก็ต้องตอบสีขาว

แต่ในกรณีที่เป็นเปลวไฟ ที่ใช้เชื่อโลหะ หลอมแก้ว หรือเปลวไฟจากการลุกไหม้ของธาตุต่างๆ เปลวไฟสีอะไรร้อนสุดครับ

ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: November 26, 2012, 06:42:52 PM »

จากสูตร E=h\nu ถ้ามันออกไปทางม่วง น้ำเงินมันน่าจะมีพลังงานสูง
แต่แสงขาวมันเิกิดจากหลายความถี่รวมกัน ผมคิดว่าความเข้มน่าจะมีผลด้วยครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: