ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39985 Posts in 5859 Topics- by 4535 Members - Latest Member: Aguero
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การทดลองเพื่อหาค่าความหนืด  (Read 1868 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
singularity
neutrino
*

« on: November 15, 2011, 11:47:51 PM »

คือตอนนี้ผมทำโครงงานที่ต้องรู้ค่าความหนืดของของเหลว ผมเลยอยากทราบว่า มันพอจะมีวิธีหาความหนืดของของเหลวโดยใช้อุปกรณ์ที่หาได้ตามโรงเรียนมัธยมหรือเปล่าครับ (เพราะผมพยายามค้นหาแล้วส่วนใหญ่ก็ต้องใช้เครื่อง viscometer) ตอนนี้ผมคิดไว้ว่าจะหาจากความเร็วปลายของการปล่อยลูกกลมเหล็กในของเหลว แต่ผมอยากทราบว่ามันมีวิธีการอื่นที่พอจะทำได้อีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ smitten
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #1 on: November 16, 2011, 09:54:23 AM »

คือตอนนี้ผมทำโครงงานที่ต้องรู้ค่าความหนืดของของเหลว ผมเลยอยากทราบว่า มันพอจะมีวิธีหาความหนืดของของเหลวโดยใช้อุปกรณ์ที่หาได้ตามโรงเรียนมัธยมหรือเปล่าครับ (เพราะผมพยายามค้นหาแล้วส่วนใหญ่ก็ต้องใช้เครื่อง viscometer) ตอนนี้ผมคิดไว้ว่าจะหาจากความเร็วปลายของการปล่อยลูกกลมเหล็กในของเหลว แต่ผมอยากทราบว่ามันมีวิธีการอื่นที่พอจะทำได้อีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ smitten

ทำการทดลองเอาบีกเกอร์ไปเจาะรู เอาไว้ที่สูงจากท่อที่ต่อกับบีกเกอร์รับน้ำ h ต่ออกมาด้วยท่อที่ต่อกับบีกเกอร์รับน้ำรัศมี R ยาว l วางตัวในแนวราบ  ทีี่่ไปเชื่อมกับท่อที่ออกมาจากรู ไปที่บีกเกอร์รับน้ำ จับเวลาหาอัตราการไหล ซึ่งควรจะคงตัวอยู่ดี พอหาอัตราการไหล Q ได้แล้ว จากกฎของ ปัวซอย ก็จะหาความหนืดได้ครับ \eta &=& \dfrac{ \pi R^4 \rho g h}{8 Q l} ค่าความหนาแน่น \rho คงหาได้เองไม่ยากครับ  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
singularity
neutrino
*

« Reply #2 on: November 16, 2011, 06:50:38 PM »

ผมยังนึกภาพการทดลองไม่ออกครับ  uglystupid2  รบกวนช่วยวาดรูปประกอบให้หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #3 on: November 17, 2011, 08:46:36 AM »

ผมยังนึกภาพการทดลองไม่ออกครับ  uglystupid2  รบกวนช่วยวาดรูปประกอบให้หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

การทดลองเป็นประมาณนี้ครับ โดยถังสูงจากระดับของท่อที่มีรัศมี R ยาว L อยู่ h  coolsmiley โดยเราจะทำยังไงก็ได้ให้ท่ออยู่ในแนวราบแบบในรูป

* รูปภาพ1.jpg (52.8 KB, 840x626 - viewed 184 times.)

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
It is GOL
neutrino
*

« Reply #4 on: November 18, 2011, 06:08:09 PM »

หรือไม่มีอีกวิธีหนึ่ง ซึ่งใช้ได้ดีกับของเหลวที่มีความหนืดสูง คือ ปล่อยวัตถุทรงกลมลงไปในของเหลวแล้วตั้งสมการกฎนิวตันครับ สุดท้ายจะได้ว่า
\eta =\displaystyle \frac{2gr^2( \rho_s-\rho_l)}{9v}
เมื่อ r คือ รัศมีของทรงกลม g คือความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง
rho แทนความหนาแน่นของวัตถุ (s) และของเหลว (l) และ v คือความเร็วปลายของวัตถุครับ

***ผมดูไม่ครบ ขอโทษครับ ผมมองไม่เห็นคำว่าวัดความเร็ว 555
แต่วิธีนี้มีข้อจำกัดมากกว่าวิธีของพี่ dy แน่นอนอยู่แล้วครับ
« Last Edit: November 18, 2011, 09:02:37 PM by It is GOL » Logged

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
dy
neutrino
*

« Reply #5 on: November 18, 2011, 07:45:34 PM »

หรือไม่มีอีกวิธีหนึ่ง ซึ่งใช้ได้ดีกับของเหลวที่มีความหนืดสูง คือ ปล่อยวัตถุทรงกลมลงไปในของเหลวแล้วตั้งสมการกฎนิวตันครับ สุดท้ายจะได้ว่า
\eta =\displaystyle \frac{2gr^2( \rho_s-\rho_l)}{9v}
เมื่อ r คือ รัศมีของทรงกลม g คือความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง
rho แทนความหนาแน่นของวัตถุ (s) และของเหลว (l) และ v คือความเร็วปลายของวัตถุครับ

เห็นด้วยครับ แต่ คุณคนถาม เค้าก็บอกว่า วิธีอื่นนอกจากใช้การหาความเร็ว(น่าจะเป็นอัตราเร็ว) ของลูกกลมเหล็กนี่ครับ แต่วิธีผมคงไม่ดีแน่ๆ ถ้ามันหนืดมาก มันคงจะไหลแบบที่....  buck2

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น