ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41037 Posts in 6095 Topics- by 6056 Members - Latest Member: Wilawan
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: นิยามฟลักซ์ไฟฟ้า สงสัยครับ  (Read 6260 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
calerman
neutrino
*

« on: January 12, 2012, 09:29:56 PM »

จากหนังสือเล่มหนึ่ง
อธิบายว่า ฟลักซ์ไฟฟ้าเป็นการพิจารณาจำนวนเส้นสนามไฟฟ้าที่ผ่านผิวหนึ่ง เมื่อเส้นสนามไฟฟ้าจำนวนหนึ่งผ่านพื้นที่ A
จำนวนเส้นสนามไฟฟ้าต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ เป็นสัดส่วนโดยตรงกับขนาดสนามไฟฟ้า E
ดังนั้นจำนวนเส้นสนามไฟฟ้าทั้งหมดที่ผ่านพื้นที่ A เท่ากับ EA

ถ้ากำหนดให้ N เป็นจำนวนเส้นสนาม
จากข้อความข้างบนจะได้ \frac{N}{A}  \propto  E
\frac{kN}{A} = E จาก "จำนวนเส้นสนามไฟฟ้าต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ เป็นสัดส่วนโดยตรงกับขนาดสนามไฟฟ้า"
kN = EA
\Phi = kN
แต่ค่า EA คือจำนวนเส้นสนาม N แล้วค่า k = 1  หรอครับ (ในหนังสือไม่ได้อธิบายถึงค่าคงที่การแปรผันครับ)

หรือว่า จำนวนเส้นสนามไฟฟ้าต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ เท่ากับกับขนาดสนามไฟฟ้า
รบกวนอธิบายหน่อยครับ
« Last Edit: January 13, 2012, 08:26:04 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: January 13, 2012, 12:52:54 PM »

^^^  ไม่รู้ว่าจะตอบให้ดีหรือเปล่า เพราะหลายคำถามที่ calerman โพสต์มา เมื่อมีคนตอบไป ดูเหมือนว่าเจ้าของคำถามไม่เคยสนใจมาดูคำตอบ หรือตอบสนองอะไรเลย ...

calerman
neutrino
*

« Reply #2 on: January 13, 2012, 07:13:56 PM »

ขอโทษจริงๆครับ รบกวนด้วยนะครับ   idiot2
SuperHelper

« Reply #3 on: January 13, 2012, 08:25:11 PM »

...
แต่ค่า EA คือจำนวนเส้นสนาม N แล้วค่า k = 1  หรอครับ (ในหนังสือไม่ได้อธิบายถึงค่าคงที่การแปรผันครับ)

หรือว่า จำนวนเส้นสนามไฟฟ้าต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ เท่ากับกับขนาดสนามไฟฟ้า
...

ตรงนี้สรุปมาจากที่ไหน  ในหนังสือเขาบอกอย่างนั้นหรือ ...
ค่า k =1 ไม่ได้ เพราะถ้าดูจากสมการจะเห็นว่าเป็นปริมาณที่มีหน่วย
« Last Edit: January 13, 2012, 08:55:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

calerman
neutrino
*

« Reply #4 on: January 13, 2012, 09:29:55 PM »

ตามความเข้าใจของผมครับ  ในหนังสือไม่ได้กล่าวมาครับ idiot2
ถ้า "จำนวนเส้นสนามไฟฟ้าต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ เป็นสัดส่วนโดยตรงกับขนาดสนามไฟฟ้า"
ผมจึงลองเขียนสมการได้
\frac{N}{A}  \propto  E
\frac{kN}{A} = E
kN = EA
\therefore  \Phi = kN
แต่ค่า \Phi ถูกนิยามว่าให้  = EA = N แสดงว่า k ต้องเท่ากับ 1 สิครับ(ตามความเข้าใจของผม)

SuperHelper

« Reply #5 on: January 13, 2012, 11:01:05 PM »

ตามความเข้าใจของผมครับ  ในหนังสือไม่ได้กล่าวมาครับ idiot2
ถ้า "จำนวนเส้นสนามไฟฟ้าต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ เป็นสัดส่วนโดยตรงกับขนาดสนามไฟฟ้า"
ผมจึงลองเขียนสมการได้
\frac{N}{A}  \propto  E
\frac{kN}{A} = E
kN = EA
\therefore  \Phi = kN
แต่ค่า \Phi ถูกนิยามว่าให้  = EA = N แสดงว่า k ต้องเท่ากับ 1 สิครับ(ตามความเข้าใจของผม)

เขาบอกว่า   EA = N  ตรงไหนนะ  idiot2  ลองกลับไปอ่านนิยามในหนังสือใหม่ว่าจริง ๆ เป็นอย่างไร  ช่วยลอกในหนังสือมาแบบคำต่อคำได้ไหม หรือไม่ก็บอกว่าเอามาจากหนังสือไหน เผื่อจะหาได้
« Last Edit: January 13, 2012, 11:22:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

calerman
neutrino
*

« Reply #6 on: January 14, 2012, 08:22:56 PM »

จากหนังสือฟิสิกส์มหาวิทยาลัย 2 เล่ม 1 ของ อ.พงษ์ศักดิ์ ชินนาบุญ ครับ

"ฟลักซ์ไฟฟ้าเป็นการพิจารณาจำนวนเส้นสนามไฟฟ้าที่ผ่านผิวหนึ่ง ในที่นี้จะเริ่มจากกรณีพื้นฐานที่สนามไฟฟ้าสม่ำเสมอซึ่งมีขนาดและทิศไม่เปลี่ยนแปลงที่แต่ละจุดสนาม แสดงได้ด้วยเส้นสนามไฟฟ้าที่อยู่ห่างเท่ากันและเป็นเส้นตรง เมื่อวางผิวรูปสี่เหลี่ยมที่มีพื้นที่  A ลงในสนามไฟฟ่า ในทิศที่ระนาบของผิวตั้งฉากกับเส้นสนามไฟฟ้าจะพบว่า มีเส้นสนามไฟฟ้าจำนวนหนึ่งผ่านพื้นที่ A โดยจำนวนเส้นสนามไฟฟ้าต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ถูกกำหนดให้เป็นสัดส่วนโดยตรงกับขนาดของสนามไฟฟ้า E ดังนั้นเส้นสนามไฟฟ้าทั้งหมดที่ผ่านพื้นที่ A  จึงเท่ากับ EA ปริมาณนี้คือฟลักซ์ไฟฟ้านั่นเอง เมื่อกำหนดให้ \Phi _{E} แทนฟลักซ์ไฟฟ้าจพได้ว่า \Phi_{E} = EA"
SuperHelper

« Reply #7 on: January 14, 2012, 08:28:19 PM »

จากหนังสือฟิสิกส์มหาวิทยาลัย 2 เล่ม 1 ของ อ.พงษ์ศักดิ์ ชินนาบุญ ครับ

"... ดังนั้นเส้นสนามไฟฟ้าทั้งหมดที่ผ่านพื้นที่ A  จึงเท่ากับ EA ..."

ตรงนี้ผิด

เพราะว่าจริง ๆ แล้ว จำนวนเส้นสนามไฟฟ้าไม่เท่ากับฟลักซ์ไฟฟ้า แต่แปรผันเป็นสัดส่วนตรงกันเท่านั้น

calerman
neutrino
*

« Reply #8 on: January 14, 2012, 08:44:53 PM »

ครับ แล้วนิยามของฟลักซ์ไฟฟ้า อธิบายว่าอย่างไรครับ
SuperHelper

« Reply #9 on: January 14, 2012, 10:53:08 PM »

ครับ แล้วนิยามของฟลักซ์ไฟฟ้า อธิบายว่าอย่างไรครับ

d\Phi = \vec E \cdot d\vec A \Rightarrow \Phi = \int \vec E \cdot d\vec A

naree
neutrino
*

« Reply #10 on: January 20, 2012, 01:26:06 PM »

เข้ามาอ่านเอาความรู้ด้วยคนค่ะ ขอบคุณค่ะ smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น