ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6087 Members - Latest Member: prayuut
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: จุดตัดนั้นสำคัญไฉน???  (Read 11364 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« on: December 10, 2005, 08:20:08 PM »

คือตอนเด็กๆที่เรียนเรื่องเลนส์อะครับเค้าก็วาดรูปหาตำแหน่งของภาพเลนส์นูนโดยลากเส้นเอา
แต่พอมาคิดๆดู ทำไมณจุดตัดถึงเกิดภาพหละครับ ซึ่งถ้าทำการทดลองจริงๆแล้วจุดอื่นก็เกิดถาพ แต่ไม่ชัด
แสดงว่าจุดตัดนั้นแสดงถึงความชัดหรอครับ แล้วจริงๆแล้วความชัดคือการที่ภาพที่ฉากเหมือนภาพจริง(?)
แล้วทำไมที่จุดตัดถึงจะต้องชัดหละครับ
« Last Edit: December 11, 2005, 08:26:12 AM by ปิยพงษ์ » Logged
ปอนด์
neutrino
*

เราสวยเท่าไร สังคมก็สนใจเราเท่านั้น :)

« Reply #1 on: December 10, 2005, 09:38:04 PM »

... ทำไมณจุดตัดถึงเกิดภาพหละครับ ซึ่งถ้าทำการทดลองจริงๆแล้วจุดอื่นก็เกิดถาพ แต่ไม่ชัด ...

จริงด้วยค่ะ เคยคิดไหมคะว่าทำไมเรามองไม่เห็นภาพของสิ่งของต่าง ๆ บนผนังห้อง ทั้ง ๆ ที่ก็มีแสงจากวัตถุในห้อง เช่น แสงจากหน้าเราหลายเส้น (ถ้าคิดว่าแสงเป็นเส้นรังสีนะคะ) ก็ไปตัดกันหรือไปเจอกันบนผนังไม่ใช่เหรอคะ แล้วทำไมเราไม่เห็นภาพหน้าเราบนผนังห้องล่ะคะ จะได้ไม่ต้องใช้กระจก

ชอบฟิสิกส์แบบปอนด์ปอนด์ Smiley
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #2 on: December 11, 2005, 02:52:03 PM »

เดี๋ยวก่อนนะ ขอตั้งสติใหม่แป็ปนึงนี่มันเรื่องอะไรกันนี่
จริงด้วยค่ะ เคยคิดไหมคะว่าทำไมเรามองไม่เห็นภาพของสิ่งของต่าง ๆ บนผนังห้อง ทั้ง ๆ ที่ก็มีแสงจากวัตถุในห้อง เช่น แสงจากหน้าเราหลายเส้น (ถ้าคิดว่าแสงเป็นเส้นรังสีนะคะ) ก็ไปตัดกันหรือไปเจอกันบนผนังไม่ใช่เหรอคะ แล้วทำไมเราไม่เห็นภาพหน้าเราบนผนังห้องล่ะคะ จะได้ไม่ต้องใช้กระจก
คือตอนเด็กๆที่เรียนเรื่องเลนส์อะครับเค้าก็วาดรูปหาตำแหน่งของภาพเลนส์นูนโดยลากเส้นเอา
แต่พอมาคิดๆดู ทำไมณจุดตัดถึงเกิดภาพหละครับ ซึ่งถ้าทำการทดลองจริงๆแล้วจุดอื่นก็เกิดถาพ แต่ไม่ชัด
แสดงว่าจุดตัดนั้นแสดงถึงความชัดหรอครับ แล้วจริงๆแล้วความชัดคือการที่ภาพที่ฉากเหมือนภาพจริง(?)
แล้วทำไมที่จุดตัดถึงจะต้องชัดหละครับ

เรื่องเดียวกันรึเปล่านี่
แถมยังพิมพ์ไม่ค่อยรู้เรื่องทั้งคู่เลย

ตอบFURBYSG  ก่อนนะ
คือจุดตัดเป็นจุดที่แสงรวมกันมากที่สุดน่ะครับ อย่างที่เห็นว่า เค้าวาดรังสีแค่ 2 เส้น แต่จริงๆมีอีกตั้งหลายเส้นที่ลากจากจุดยอดของวัตถุ แล้วไปตัดกันที่จุดยอดของภาพ แต่มีคนกำหนดว่าให้ลากแค่สองเส้นพอ เส้นอื่นถือว่าละไว้ในฐานที่เข้าใจ ส่วนเรื่องความคมชัดของภาพนั้น ใช่ครับ จุดที่เกิดภาพไม่ได้มีแค่จุดเดียว แต่จุดที่เกิดภาพชัดที่สุดมีแค่จุดเดียว จุดอื่นก็จะเกิดภาพครับ แต่จะเกิดภาพเบลอๆ ลองกลับไปคิดเองดูก่อนนะครับ ว่าทำไมจุดอื่นภาพถึงไม่ชัด

ตอบ ปอนด์
1.ผมคิดว่าที่คุณพิมพ์ถามมมา มันจะเป็นคนละเรื่องกันนะครับ
2.เพราะผนังห้องไม่เรียบและไม่มันวาวพอที่จะสะท้อนแสงจากวัตถุอื่นได้ครับ นึกภาพอย่างเช่นคุณเอาลูกบอลไปปล่อยให้ตกบนผิวขรุขระ มันก็จะไม่กระดอนขึ้นมาในทางเดิม ทำให้แสงจากหน้าคุณกระเด็น( Grin)ไปในทิศทางต่างๆกันมากๆ จนไม่สามารถเกิดภาพได้ครับ
3.การเกิดภาพเสมือน(หรือภาพในกระจก)ไม่ได้เกิดบนกำแพงนะครับ

ป.ล.รุปมีที่ผิดนิดหน่อย อย่าไปสนใจรายละเอียดมาก ดูที่จุดตัดก็พอ

* lens.jpg (24.29 KB, 960x720 - viewed 313 times.)
« Last Edit: December 30, 2006, 11:09:16 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: December 11, 2005, 02:56:00 PM »

.....พอ เส้นอื่นถือว่าละไว้ในฐานที่เข้าใจ...
ซึ่งเรามักจะไม่ค่อยเข้าใจ เพราะมันละไว้ นั่นเอง� Shocked

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #4 on: December 11, 2005, 03:02:38 PM »

เดี๋ยวก่อนนะ ขอตั้งสติใหม่แป็ปหนึ่งนี่มันเรื่องอะไรกันนี่

แถมยังพิมพ์ไม่ค่อยรู้เรื่องทั้งคู่เลย

...

ตอบ ปอนด์
1.ผมคิดว่าที่คุณพิมพ์ถามมมา มันจะเป็นคนละเรื่องกันนะครับ
2.เพราะผนังห้องไม่เรียบและไม่มันวาวพอที่จะสะท้อนแสงจากวัตถุอื่นได้ครับ นึกภาพอย่างเช่นคุณเอาลูกบอลไปปล่อยให้ตกบนผิวขรุขระ มันก็จะไม่กระดอนขึ้นมาในทางเดิม ทำให้แสงจากหน้าคุณกระเด็น( Grin)ไปในทิศทางต่างๆกันมากๆ จนไม่สามารถเกิดภาพได้ครับ
...

ที่เขาถามมานั้นคิดว่าเป็นเรื่องเดียวกัน และผนังห้องที่ปอนด์ว่านั้นคิดว่าเขาหมายถึงผนังหรืออะไรก็ได้ที่เรียบ

คำถามอาจเป็นดังนี้ : ทำไมแสงจากวัตถุที่ไปตกบนฉาก (ผนัง .. ) ถึงไม่ทำให้เราเห็นเป็นภาพวัตถุ แต่เมื่อเราเอาเลนส์ที่เหมาะสมไปวางไว้ระหว่างวัตถุและฉากในตำแหน่งที่เหมาะสมจึงทำให้เกิดภาพชัดบนฉากได้  Cool
« Last Edit: March 20, 2010, 10:49:23 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: December 11, 2005, 03:17:23 PM »

รอเจ้าตัวมาตอบแล้วกันครับ  Grin

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« Reply #6 on: December 11, 2005, 05:23:35 PM »

เดี๋ยวก่อนนะ ขอตั้งสติใหม่แป็ปนึงนี่มันเรื่องอะไรกันนี่

...

ตอบ ปอนด์
...

ที่เขาถามมานั้นคิดว่าเป็นเรื่องเดียวกัน และผนังห้องที่ปอนด์ว่านั้นคิดว่าเขาหมายถึงผนังหรืออะไรก็ได้ที่เรียบ

คำถามอาจเป็นดังนี้ :  ทำไมแสงจากวัตถุที่ไปตกบนฉาก (ผนัง .. ) ถึงไม่ทำให้เราเห็นเป็นภาพวัตถุ แต่เมื่อเราเอาเลนส์ที่เหมาะสมไปวางไว้ระหว่างวัตถุและฉากในตำแหน่งที่เหมาะสมจึงทำให้เกิดภาพชัดบนฉากได้  Cool
เย่วววว  ในคำถามมีคำตอบจริงๆด้วยครับ
คือผมเข้าใจอย่างงี้ถูกมั้ยครับ
คือที่ปรกติเราไม่เห็นหน้าเราบนผนังเพราะว่ามันสะท้อนกลับมาแล้วแต่มีความเข้มข้นของแสงที่สะท้อนมาสู่ตาเรานั้นสู้แสงที่สะท้อนออกจากวัตถุนั้นจิงๆไม่ได้เราเลยเห็นอันที่เข้นข้นกว่า(แสงที่สะท้อนออกจากวัตถุนั้นจิงๆ)
แล้วที่เอาเลนส์มาใส่แล้วเราเห้นก็เพราะมันเข้มข้นกว่ารึเปล่าครับ
แล้วที่จุดตัดชัดสุดก็เพราะเข้มข้นที่สุดหรอครับ
SuperHelper

« Reply #7 on: December 11, 2005, 05:26:24 PM »

...เย่วววว  ในคำถามมีคำตอบจริงๆด้วยครับ
คือผมเข้าใจอย่างงี้ถูกมั้ยครับ
คือที่ปรกติเราไม่เห็นหน้าเราบนผนังเพราะว่ามันสะท้อนกลับมาแล้วแต่มีความเข้มข้นของแสงที่สะท้อนมาสู่ตาเรานั้นสู้แสงที่สะท้อนออกจากวัตถุนั้นจิงๆไม่ได้เราเลยเห็นอันที่เข้นข้นกว่า(แสงที่สะท้อนออกจากวัตถุนั้นจิงๆ)
แล้วที่เอาเลนส์มาใส่แล้วเราเห้นก็เพราะมันเข้มข้นกว่ารึเปล่าครับ
แล้วที่จุดตัดชัดสุดก็เพราะเข้มข้นที่สุดหรอครับ

ไม่น่าถูกนะ  
แนะ: หลักการเดียวกับกล้องรูเข็ม   Cool
« Last Edit: March 20, 2010, 10:48:28 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ปอนด์
neutrino
*

เราสวยเท่าไร สังคมก็สนใจเราเท่านั้น :)

« Reply #8 on: December 11, 2005, 08:06:36 PM »

ใช่ค่ะอ.ปิยพงษ์ ผนังที่ปอนด์พูดถึงก็คือฉากที่รับภาพที่ราบเรียบ
แต่ที่เราไม่เห็นภาพหน้าเราบนผนังเพราะว่ามันมีรังสีแสงที่มาจากหลายส่วนบนหน้าเรามาปนกัน ใช่หรือเปล่าคะ

เช่นถ้าเราเอานิ้วจิ้มที่จุดหนึ่งบนผนังไว้ (เพื่อให้เป็นจุดที่เราสนใจ)
จุดนั้นจะมีรังสีแสงที่ออกมาจากหน้าผากเรามาตกกระทบ มีรังสีแสงที่ออกมาจากจมูกเรา
จากปากเรา และจากส่วนอื่นๆ อีกหลายส่วนมากมาย (รวมทั้งที่ไม่ได้มาจากหน้าเราด้วย)
มาตกกระทบที่จุดเดียวกัน รวมกันแล้วเป็นภาพของอะไรก็ไม่รู้ ดูไม่เป็นภาพของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
อย่างนี้ใช่มั้ยคะอาจารย์

เดี๋ยวจะลองไปคิดต่อเรื่องกล้องรูเข็มที่อาจารย์แนะไว้ แล้วค่อยปรับไปใช้ต่อกับเรื่องรังสีแสง
ที่ผ่านเลนส์ หรือเพื่อนๆ คนอื่นช่วยกันคิดด้วยค่ะ โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้ คุณ FURBYSG

ปอนด์

ชอบฟิสิกส์แบบปอนด์ปอนด์ Smiley
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #9 on: December 11, 2005, 10:32:49 PM »

เศร้าเลยผิดหรอนี่
คือผมเดาจากการที่จารย์บอกว่ามันเกี่ยวกะที่คุณปอนด์ถามต่อ
ผมก็เลยใช้ผลจาการทดลองที่ผมเคยทำนิดหน่อย
คือแสงแม้ว่าจะผ่านกระจกใสก็ตามก็จะมีการสะท้อนกลับออกมาอยู่เสมอ
ก็เลยคาดว่ากำแพงก็น่าจะสะท้อนแสงรูปหน้าเราออกมาเช่นกัน
แล้วก็อีกอันหนึ่งที่เป็นห้องสองห้องกั้นกันด้วยกระจกใส
ถ้าเราเราอยู่ในห้องหนึ่งแล้วพยายามมองผ่านไปอีกห้องหนึ่งโดยที่
1 ถ้าเราเปิดไฟสว่างห้องเราปิดไฟมืดอีกห้องเราจะได้แค่รูปของเรา(จางๆ)บนกระจกแทนที่จะได้เห็นอีกห้อง
2 ถ้าเราเปิดไฟอีกห้องและเปิดไฟห้องเราด้วย เราก็จะเห็นภาพอีกห้องและรูปเราซ้อนกันอยู่(ดูแล้วปวดหัว)
3 ถ้าเราปิดไฟห้องเราและเปิดไฟอีกห้อง เราก็จะเห็นภาพของอีกห้องอย่างเดียวเลย
เพราะฉะนั้นผมก็เลยสรุปว่า
แบบที่1 แสงที่สะท้อนจากเราผ่านกระจกใสไปบางส่วนแต่บางส่วนก็สะท้อนกลับมา(ส่วนน้อย)ทำให้เราเห็นรูปเรา
แบบที่2 แสงที่สะท้อนจากเราสะท้อนกลับมาบางส่วน และแสงที่สะท้อนมาจากอีกห้องก็ผ่านกระจกมาเข้าตาเราเราจึงเห้นภาพซ้อนกัน(และถ้าเปิดไฟอีกห้อง
           สว่างมากกว่าห้องเรามากๆก็จะเห็นแต่รูปอีกห้อง)
แบบที่3 แสงที่สะท้อนจากเราไม่มีเลยแต่แสงที่สะท้อนจากอีกห้องก็ผ่านมาบางส่วนทำให้เราเห้นภาพอีกห้องอย่างเดียว

จากสองอย่างนี้ผมก็เลยเดาว่า
  กำแพงก็น่าจะสะท้อนรูปของเราออกมาเหมือนกันแต่แสงที่สะท้อนออกจากกำแพงโดยตรง(รูปกำแพงจริงไม่ใช่รูปเราที่สะท้อนออกมา)มีความเข้มข้น(นึกคำไม่ออกแล้วอะเลยใช้คำนี้)มากกว่า เราก็เลยเห็นเป็นกำแพงไม่มีรูปหน้าเรา(อาจจะเพราะแสงที่สะท้อนจาเราก็มีความเข้มข้นต่ำอยู่แล้ว(เพราะเราไม่มันวาว)และกำแพงก็สะท้อนได้ไม่ดีเหมือนเราแสงจึงแทบถูกดูดกลืนหายไปหมด) แล้วก็ถ้าเราขัดกำแพงๆเงาๆ เราก็เห็นหน้าเราหนิครับ

เพราะงั้นพอจารย์เอาแบบมีเลนส์ขั้นกับไม่มีมาเปรียบเทียบกันผมก็เลยคิดถึงอันนี้แล้วก็ตอบไปว่าเลนส์น่าจะรวมแล้วให้ความเข้มข้นของรูปวัตถุได้มากกว่าบนกำแพง(ซึ่งจารย์บอกว่าผิดอะ) Cry

เด๋วเดี๋ยวเดี๋ยวจาไปดูกล้องรูเข็มใหม่ครับ
« Last Edit: March 20, 2010, 10:48:56 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #10 on: December 19, 2005, 10:58:38 PM »

กล้องรูเข็มมันก็เป็นเหมือนการคัดเลือกแสงรึเล่าครับเอาเฉพาะแสงที่ผ่านรูได้ซึ่งก็ต้องเป็นแสงที่ส่องเฉียงถึงจะผ่านไปที่ฉากได้
แต่ผมก็ยังคิดคล้ายๆแบบเดิมอยู่ดีอะครับไอ้เรื่องความเข้มแสงที่จารย์บอกว่าผิดอะ(เลยไม่รู้จะอธิบายมันยังไงดี)
แล้วก็เราจะหาfocusของกล้องรูเข็มยังไงอะครับ

* 0000.gif (3.01 KB, 400x200 - viewed 421 times.)
« Last Edit: December 19, 2005, 11:00:13 PM by FURBYSG » Logged
SuperHelper

« Reply #11 on: December 21, 2005, 07:56:40 PM »

คำตอบมีอยุ่ในคำตอบของคุณปอนด์แล้ว

...
แต่ที่เราไม่เห็นภาพหน้าเราบนผนังเพราะว่ามันมีรังสีแสงที่มาจากหลายส่วนบนหน้าเรามาปนกัน ใช่หรือเปล่าคะ

เช่นถ้าเราเอานิ้วจิ้มที่จุดหนึ่งบนผนังไว้ (เพื่อให้เป็นจุดที่เราสนใจ)
จุดนั้นจะมีรังสีแสงที่ออกมาจากหน้าผากเรามาตกกระทบ มีรังสีแสงที่ออกมาจากจมูกเรา
จากปากเรา และจากส่วนอื่นๆ อีกหลายส่วนมากมาย (รวมทั้งที่ไม่ได้มาจากหน้าเราด้วย)
มาตกกระทบที่จุดเดียวกัน รวมกันแล้วเป็นภาพของอะไรก็ไม่รู้ ดูไม่เป็นภาพของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
...
ปอนด์

รูเข็มบังคับให้จุดแต่ละจุดบนฉากได้รับแสงจากจุดที่ต่างกันของวัตถุ สัญญาณที่มาถึงฉากจึงไม่ปนกัน
กล้องรูเข็มไม่มีจุดโฟกัส  ไม่ว่าจะเลื่อนฉากห่างเท่าใด ภาพก็ยังชัดอยู่ (ขอให้มีความสว่างพอ)

FURBYSG
neutrino
*

« Reply #12 on: December 26, 2005, 08:48:27 PM »

ใช่ค่ะอ.ปิยพงษ์ ผนังที่ปอนด์พูดถึงก็คือฉากที่รับภาพที่ราบเรียบ

แต่เราก็เห็นเป็นภาพของกำแพงไม่ใช่หรอครับไม่ใช่ไม่เห้นเป็นภาพของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
ก็แสดงว่าแสงที่สะท้อนมาจากกำแพงกับแสงที่สะท้อนมั่วๆไปจากเรามีความแตกต่างกันสิครับ
แล้วมันต่างกันยังไงอะครับ
SuperHelper

« Reply #13 on: December 27, 2005, 07:33:26 AM »

แต่เราก็เห็นเป็นภาพของกำแพงไม่ใช่หรอครับไม่ใช่ไม่เห้นเป็นภาพของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
ก็แสดงว่าแสงที่สะท้อนมาจากกำแพงกับแสงที่สะท้อนมั่วๆไปจากเรามีความแตกต่างกันสิครับ
แล้วมันต่างกันยังไงอะครับ

ถามจริง ๆ เถอะ เคยเล่นกล้องรูเข็มไหม

ลองหาห้องที่ปิดมืดหมดเลย เอากระดาษดำปิดหน้าต่างให้หมด ให้มืดตึดตื๋อ แล้วเจาะรูเล็ก ๆ ที่กระดาษให้แสงเข้า  ถือกระดาษรับแสงที่เข้ามา จะเห็นภาพนอกห้องหัวกลับบนกระดาษ แล้วค่อย ๆ ทำให้รูโตขึ้น ๆ สังเกตภาพที่ค่อย ๆ เปลี่ยนไป  แล้วอธิบาย  อย่าสับสนระหว่างภาพกระดาษกับภาพบนกระดาษ  ในห้องมืดมีแสงจากที่อื่นมาตกบนกระดาษน้อยมากเมื่อเทียบกับแสงจากวัตถุที่ผ่านรูเข็มมา จึงเห็นภาพจากวัถตถุได้ชัด  แต่ในห้องปรกติแสงสว่างจากที่อื่นอาจมากไปทำให้ภาพจากรูเข็มดูไม่เห็น กระดาษในที่นี้ทำตัวเป็นฉากเหมือนกับผนังที่เรากล่าวถึง  Cool

NiG
SuperHelper

« Reply #14 on: December 27, 2005, 06:08:54 PM »

ผมก็ไม่เคยเล่นคับอาจารย์
แต่เคยเรียนตอนค่าย 2 ปีที่แล้ว

ป.ล.เบิร์ดลองไปขอพี่ๆที่โรงเรียนดูสิ
ป.ล.2 ผมเคยเล่นแต่เอากระจกไปวางบนรองเท้าแล้วเอาเท้าแหย่อะคับ Grin(ไม่ใช่และ)

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น