ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41500 Posts in 6261 Topics- by 9229 Members - Latest Member: NONNY
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามปัญหาคณิตศาสตร์อินทีเกรตสนามไฟฟ้าของเส้นประจุ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อินทีเกรตสนามไฟฟ้าของเส้นประจุ  (Read 3283 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AneguldTK
neutrino
*

« on: December 19, 2011, 09:29:54 PM »

ผมทำการหาสนามไฟฟ้า แล้วปรากฏว่ามันติดพจน์
ที่เห็นในภาพครับ เมื่อ x เป็นค่าคงที่ครับ
ช่วยอธิบายขั้นตอนการอินทีเกรตต่อให้หน่อยครับ
« Last Edit: December 19, 2011, 09:34:00 PM by AneguldTK » Logged
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #1 on: December 19, 2011, 10:07:01 PM »

ผมทำการหาสนามไฟฟ้า แล้วปรากฏว่ามันติดพจน์
ที่เห็นในภาพครับ เมื่อ x เป็นค่าคงที่ครับ
ช่วยอธิบายขั้นตอนการอินทีเกรตต่อให้หน่อยครับ
ลองแทน y=x \tan \theta  coolsmiley

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
AneguldTK
neutrino
*

« Reply #2 on: February 07, 2012, 04:00:57 PM »

ลองแทน y=x \tan \theta  coolsmiley
ขอบคุณมากครับ ผมลองทำแล้วได้แบบนี้ครับ    \int\frac{x\cdot \sec ^{2}\theta d\theta  }{(x^{2}+x^{2}\tan ^{2}\theta )^{\frac{3}{2}}}} จัดรูปแล้วได้

\frac{1}{x}\int \cos \theta d\theta = \frac{y}{x\sqrt{x^{2}+y^{2}}}
AneguldTK
neutrino
*

« Reply #3 on: February 07, 2012, 04:05:36 PM »

ผมสงสัยว่าถ้าเกิดว่าเดิม อินทีเกรต มันเป็นการอินทีเกรตตั้งแต่ y=a ถึง y=-a (\int_{-a}^{a}) แต่ว่าตอนอินทีเกรต เปลียน y เป็นรูป \theta แล้วขอบเขตจะเปลียนไปหรือเปล่าครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: February 07, 2012, 09:32:22 PM »

ขอบเขตก็ ต้องเปลี่ยนไปด้วย เพราะ ว่า เรา ทำการอินทิเกรตเทียบ θ

แต่ ถ้าเราแทน ค่า กลับ มันก็เป็น ค่า ขอบเขต y อันเดิม

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
AneguldTK
neutrino
*

« Reply #5 on: February 11, 2012, 07:00:59 AM »

ขอบคุณครับ   icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: