ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41497 Posts in 6261 Topics- by 9242 Members - Latest Member: Peenipat gg
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การสอบปฏฺิบัติครับ  (Read 5174 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nut
neutrino
*

« on: October 17, 2011, 06:18:37 PM »

ผมอยากทราบว่า เราจะพัฒนาทักษะการทำการทดลองได้อย่างไรครับ
หรือต้องฝึกทำบ่อยๆ แต่โรงเรียนผมไม่มีห้อง lab ด้วยครับ embarassed

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
TimeTimeFruit
neutrino
*

Will Be Physicist

« Reply #1 on: October 17, 2011, 06:47:14 PM »

ฝึกจากแล็บแห้งครับ  Grin

หาได้จาก marking scheme ของการแข่งทั่วๆไปครับ (สสวท. รอบ 2 , TPhO , APhO , IPhO)

เป็นข้อมูลการทำแล็บที่มีการวัดผลมาให้เสร็จแล้ว ใช้ฝึกการวิเคราะห์ข้อมูล , fit กราฟ , ประมาณความคลาดเคลื่อน ... ฯลฯ

ลองอ่านทฤษฎีต่างๆเกี่ยวกับการทำแล็บได้จากหนังสือ Practical Physics ของ G. L. Squires ครับ

อีกเล่มที่แนะนำคือ Physics Lab Manual ของ David Loyd จะเป็นแล็บมาตรฐานที่ใช้ในค่ายและตามมหาวิทยาลัย

ส่วนการปฏิบัติจริงนั้นคงทำได้ยาก น้องอาจทำแล็บง่ายๆ อย่างเรื่องวงจรอย่างง่าย เลนส์ ลูกตุ้ม หนังยาง สปริง ได้เอง

แต่พี่ขอแนะนำให้น้องลองเสนอไปทางโรงเรียนให้จัดซื้ออุปกรณ์ให้ หรือไม่น้องก็ทำเรื่องขอไปทำที่มหาลัยครับ (บางที่ !!)

great

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
ken_tu72
neutrino
*

« Reply #2 on: October 17, 2011, 07:16:50 PM »

ลองหาดูตามพวกข้อสอบปลายค่าย 1 หรือ 2 ก็ได้ครับ ส่วนใหญ่อุปกรณ์ที่ใช้สอบแลป มักเป็นของพื้นๆ หาได้ง่าย                       แต่เวลาสอบนี่ไม่ค่อยง่าย   bang head
โชคดี
neutrino
*

« Reply #3 on: October 28, 2011, 10:35:00 PM »

หัดวัดค่า ทำerrorกดเครื่องคิดเลขบ่อยๆ ครับ ความจริงแล้วlabไม่ยากครับ มีสติอย่าชุ่ย อย่าmakeครับ หัดทำในศูนย์สอวน. ถ้ามีความตั้งใจการสอบก็ไม่เกินเลยไปจากที่เรียนครับ

สวัสดี
nut
neutrino
*

« Reply #4 on: February 05, 2012, 08:23:34 PM »

ขอบคุณครับ

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: