ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40992 Posts in 6086 Topics- by 6030 Members - Latest Member: Thanakrit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Bridge circuit  (Read 3053 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AneguldTK
neutrino
*

« on: December 17, 2011, 07:40:08 PM »

จากรูป Rac = 4 , Rbc = 6 , Rcd = 4 , Rad= 4
Rbd = 2 จงหา Rab ช่วยแนะนำด้วยครับ คือผมยุบต่อไม่ได้แล้วครับ   icon adore  คือผมต้องใช้ทฤษฎีอะไรบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ

* problem pic.JPG (28.19 KB, 679x673 - viewed 262 times.)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: December 17, 2011, 07:50:07 PM »

จากรูป Rac = 4 , Rbc = 6 , Rcd = 4 , Rad= 4
Rbd = 2 จงหา Rab ช่วยแนะนำด้วยครับ คือผมยุบต่อไม่ได้แล้วครับ   icon adore  คือผมต้องใช้ทฤษฎีอะไรบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ

ใช้กฎของ Kirchhoff 2 ข้อ  Grin

mopyi
neutrino
*

« Reply #2 on: December 17, 2011, 08:03:37 PM »

ใช้กฎของ Kirchhoff 2 ข้อ  Grin

ทำอย่างไรครับอาจารย์ วน loop ไหนเหรอครับ  idiot2

Hitch your wagon to the star.
AneguldTK
neutrino
*

« Reply #3 on: December 17, 2011, 08:09:51 PM »

คือ ต้องวนวง acd , bcd แล้วกำหนดกระแส  หรอครับ  idiot2 คือผมลองยุบโดยใช้ star-delta ยุบแล้วได้ออกมา 29/8 แต่ไม่เข้าใจว่าจะใช้ kirchoff ยังไง ครับ
ทำแบบ maxwell's circuit กำหนด x ,y เป็นกระแสสองวงหรอครับ แต่ว่าทำแล้วก็ได้ x,y ออกมาใช่ไหมครับ แล้ว มันจะโยงไปถึง Rab ยังไงหรอครับ   
« Last Edit: December 17, 2011, 09:04:49 PM by AneguldTK » Logged
singularity
neutrino
*

« Reply #4 on: December 17, 2011, 11:59:05 PM »

วิธีใช้ Kirchhoff's laws ก็ กำหนดกระแส I เข้าที่ปลาย A และออกที่ B ใช้กฎข้อที่ 1 เพื่อลดจำนวนประแสที่เราไม่รู้ค่า วงจรนี้ จะมีกระแสที่เราไม่รู้ค่าสมมุติเป็น I,I_{1},I_{2}

ต่อมาก็ใช้กฎข้อที่ 2
เริ่มจาก 1. เลือกเส้นทางใดก็ได้ จากจุด A ไปยัง B แล้วตั้งสมการ เพื่อหา V_{AB} ตามเส้นทางนั้น อย่าลืมว่า V_{AB}=IR_{AB} ทำการย้ายตัวแปร I จะได้ R_{AB} เป็นสมการในรูปของ \frac{I_{1}}{I} และ \frac{I_{2}}{I} เก็บสมการนี้ไว้ก่อน

2. ให้เลือกวงปิดใดๆ แล้วใ้ช้กฎข้อสอง เพื่อตั้งระบบสมการหาค่าของ  \frac{I_{1}}{I} และ \frac{I_{2}}{I}
แล้วนำไปแทนลงในสมการตอนต้นก็จะได้คำตอบครับ

ปล. ไม่รู้ว่าเข้าใจไหมครับ ตอนนี้ผมไม่สะดวกจะวาดภาพ ต้องขออภัยด้วย
AneguldTK
neutrino
*

« Reply #5 on: December 18, 2011, 09:21:45 PM »

วิธีใช้ Kirchhoff's laws ก็ กำหนดกระแส I เข้าที่ปลาย A และออกที่ B ใช้กฎข้อที่ 1 เพื่อลดจำนวนประแสที่เราไม่รู้ค่า วงจรนี้ จะมีกระแสที่เราไม่รู้ค่าสมมุติเป็น I,I_{1},I_{2}

เริ่มจาก 1. เลือกเส้นทางใดก็ได้ จากจุด A ไปยัง B แล้วตั้งสมการ เพื่อหา V_{AB} ตามเส้นทางนั้น อย่าลืมว่า V_{AB}=IR_{AB} ทำการย้ายตัวแปร I จะได้ R_{AB} เป็นสมการในรูปของ \frac{I_{1}}{I} และ \frac{I_{2}}{I} เก็บสมการนี้ไว้ก่อน

2. ให้เลือกวงปิดใดๆ แล้วใ้ช้กฎข้อสอง เพื่อตั้งระบบสมการหาค่าของ  \frac{I_{1}}{I} และ \frac{I_{2}}{I}
แล้วนำไปแทนลงในสมการตอนต้นก็จะได้คำตอบครับ

ปล. ไม่รู้ว่าเข้าใจไหมครับ ตอนนี้ผมไม่สะดวกจะวาดภาพ ต้องขออภัยด้วย
ผมทำได้ 29/8 ครับ ขอบคุณมากครับ

* Prob_Sol_1.JPG (31.67 KB, 451x615 - viewed 222 times.)
mopyi
neutrino
*

« Reply #6 on: December 24, 2011, 09:53:33 PM »

เข่้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากคครับ  icon adore icon adore

Hitch your wagon to the star.
Forza_Nerazzuri
neutrino
*

« Reply #7 on: October 20, 2012, 03:39:17 PM »

Grin
Multi-meter krub
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น