ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ความสัมพันธ์ระหว่างความดันและความลึก
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ความสัมพันธ์ระหว่างความดันและความลึก  (Read 16874 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #15 on: December 11, 2005, 05:55:48 PM »

...

แนะนำให้หัดใช้ LaTeX เขียนสัญลักษณ์ต่าง ๆ มันไม่ยากเลย� �8)
ที่ใช้พิมพ์สมการแบบที่อาจารย์ใช้รึเปล่าครับ
มันคือโปรแกรมไหนอะคับ

ไปดูตัวอย่างได้ที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/board,12.0.html

ampan
SuperHelper

« Reply #16 on: December 11, 2005, 07:08:29 PM »

คือเริ่มจากที่ผมเรียนอะคับบอกว่า P=F/A แล้วก็ยกตัวอย่างทรงกระบอกน้ำสูงh (รูป I) ซึ่งมีA� เท่ากันโดยตลอด
แล้วก็ได้ P=\rho gh แล้วก็สรุปว่า P ในของเหลวเดียวกันจะเท่ากันที่ระดับความลึกเดียวกันเพราะค่า P ขึ้นกับ h อย่างเดียว(ในของเหลวเดียวกัน)
โดยไม่ขึ้นกับรูปร่างภาชนะ(รูปII)
จะเห็นว่ามีการใช้ Latex� อยู่แล้ว ทำให้ผมสงสัยว่า ใช้ไม่เป็น เหรอ� Huh สับสนมากมายจริงๆ หรือใครคิดว่ายังไง

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
SuperHelper

« Reply #17 on: December 11, 2005, 07:42:46 PM »

คือเริ่มจากที่ผมเรียนอะคับบอกว่า P=F/A แล้วก็ยกตัวอย่างทรงกระบอกน้ำสูงh (รูป I) ซึ่งมีA� เท่ากันโดยตลอด
แล้วก็ได้ P=\rho gh แล้วก็สรุปว่า P ในของเหลวเดียวกันจะเท่ากันที่ระดับความลึกเดียวกันเพราะค่า P ขึ้นกับ h อย่างเดียว(ในของเหลวเดียวกัน)
โดยไม่ขึ้นกับรูปร่างภาชนะ(รูปII)
จะเห็นว่ามีการใช้ Latex� อยู่แล้ว ทำให้ผมสงสัยว่า ใช้ไม่เป็น เหรอ� Huh สับสนมากมายจริงๆ หรือใครคิดว่ายังไง

อันนั้นผมไปแก้ให้เขา จะได้ดูเป็นตัวอย่าง  แต่ไหงไม่หัดเขียนก็ไม่รู้ ??

FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« Reply #18 on: December 11, 2005, 08:28:55 PM »

ก็อันที่ผมใช้อะครับ ผมเห็นจารย์พิมพ์มาแล้วมันสวยดี
ไปดูที่พิมพ์ จารย์พิมพ
« Last Edit: December 11, 2005, 08:30:41 PM by FURBYSG » Logged
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« Reply #19 on: December 14, 2005, 12:37:41 AM »

แบ่งเป็น dP=\frac{dF}{A}=\frac{\rho gAdh}{A}=\rho gdh
แล้วก็เอามาIntegrateกันตั้งแต่0-hป่าวครับ
แต่ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องใช้
Pที่ก้นของเหลว=Pเหนือผิวหน้าของเหลว+\rho ghอะดิครับ
เราจะอ้างว่าไอ้นี่เป็นสมบัติของแรงและความดันเป็นผลิตภัณฑ์ของแรงได้มั้ยครับ(ก็เลยมีสมบัติเดียวกัน)
แล้วถ้ารูปเป็นงี้หละครับ
ถ้าจะหาความดันยอดเตี้ยจะทำไงครับ
LaTeXแล้วนะครับ
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #20 on: December 19, 2005, 10:20:56 PM »

ไมเงียบไปเลยอ่าคับบบ
ได้โปรดดดด
SuperHelper

« Reply #21 on: December 25, 2005, 11:04:44 AM »

เราหาความสัมพันธ์ระหว่างความดันของของเหลวที่สองจุดซึ่งไม่อยู่ในแนวดิ่งเดียวกัน แต่ต่อถึงกันได้ดังนี้:

1. ใช้ความสัมพันธ์ในแนวดิ่งหาความดันที่ความลึกต่าง ๆ กันในแนวดิ่งสองแนวที่ไม่อยู่ในแนวเดียวกัน
2. ใช้ความรู้ (หรือยังไม่รู้) ว่าในกรณีของไหลสถิต ความดันที่จุด ๆ หนึ่งมีขนาดเท่ากันในทุกทิศทาง เพื่อบอกว่าความดันในแนวดิ่งมีขนาดเท่ากับความดันในแนวนอน
(ลองพิสูจน์ดูโดยพิจารณาลิ่มของไหลซึ่งอยู่ในสมดุลในของไหลว่าแรงต่อพื้นที่บนผิวเอียงมีขนาดเท่ากับแรงต่อพื้นที่บนผิวอื่น ๆ ในกรณีที่ลิ่มของไหลมีขนาดเล็กลงเข้าหาศูนย์)
3. พิจารณาแท่งของไหลเล็ก ๆ พื้นที่สม่ำเสมอในแนวระดับซึ่งอยุ่ในสมดุลเพื่อแสดงว่าความดันในแนวระดับที่สองปลายซึ่งอยู่ที่ตำแหน่งในแนวดิ่งต่างกันสองแนวมีขนาดเท่ากัน
4. เมื่อรวมผลทั้งหมดแล้ว จะได้ว่าความดันที่ความลึกเท่ากันของของไหลสถิตที่ต่อถึงกันมีขนาดเท่ากัน ไม่ว่าภาชนะจะมีรูปร่างอย่างใด

Cool

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น