ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41037 Posts in 6095 Topics- by 6056 Members - Latest Member: Wilawan
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ความสัมพันธ์ระหว่างความดันและความลึก
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ความสัมพันธ์ระหว่างความดันและความลึก  (Read 16765 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« on: December 08, 2005, 10:12:38 PM »

พิสูจน์ยังไงอะครับ
« Last Edit: December 10, 2005, 08:39:34 AM by ปิยพงษ์ » Logged
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: December 08, 2005, 10:33:38 PM »

ผมว่าตามหนังสือทั่วไปก็มีพิสูจน์และอธิบายไว้นะครับ ลองหาอ่านดู
« Last Edit: December 10, 2005, 08:39:45 AM by ปิยพงษ์ » Logged
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« Reply #2 on: December 08, 2005, 10:46:49 PM »

แต่ที่ทำให้ดูมักจะทำจากหลอดทรงกระบอกที่พื้นที่หน้าตัดเท่ากันหมดอะครับ ผมอยากได้แบบ กรณีใดๆเลยอะครับ
(คือส่วนใหญ่จะอ้างจากหลอดทรงกระบอกแล้วบอกว่ารูปทรงอื่นก็เป็นด้วย ซึ่งมันดูไม่มีเหตุผลรองรับอะคับ)
« Last Edit: December 10, 2005, 08:39:55 AM by ปิยพงษ์ » Logged
earth_maker
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: December 09, 2005, 06:38:03 AM »

กระบอกเล็กๆ....รวมกันเป็นรูปอื่นได้
« Last Edit: December 10, 2005, 08:40:06 AM by ปิยพงษ์ » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: December 09, 2005, 07:55:17 AM »

พิสูจน์ยังไงอะครับ

พิสูจน์อะไร พูดให้ช้ดเจน

คำถามขยะมักจะได้คำตอบขยะ

คำตอบมักจะอยู่ในคำถาม� Cool
« Last Edit: December 10, 2005, 08:40:18 AM by ปิยพงษ์ » Logged

FURBYSG
neutrino
*

« Reply #5 on: December 09, 2005, 11:47:36 AM »

หง่า โดนด่าเยยยย
งั้นผมจาเคลียร์ให้ชัดเจน
คือเริ่มจากที่ผมเรียนอะคับบอก
« Last Edit: December 10, 2005, 08:40:28 AM by ปิยพงษ์ » Logged
SuperHelper

« Reply #6 on: December 09, 2005, 12:55:58 PM »

^^^ แล้วคำถามคืออะไร เราต้องการหาความดันเฉลี่ยบนพื้นที่หนึ่ง หรือความดันที่ไหน บนพื้นที่อะไร อยู่ที่ไหน ขนาดเท่าใด รูปร่างอย่างไร วางตัวแบบไหน ...
« Last Edit: December 10, 2005, 08:40:40 AM by ปิยพงษ์ » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: December 09, 2005, 03:06:52 PM »

หง่า โดนด่าเยยยย
งั้นผมจาเคลียร์ให้ชัดเจน
 ...(รูป I) ซึ่ง...
รูปไหนเหรอ ครับ
« Last Edit: December 10, 2005, 08:40:50 AM by ปิยพงษ์ » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #8 on: December 09, 2005, 08:48:09 PM »

ขอโทษครับ คือตอนนั้นผมทำในคาบคอมแล้วกดผิดจะpreviewดันไปกดโพสต์แล้วทำไปทำมามันหมดคาบก่อนเลยขาดอยู่อย่างงั้นอะคับ
งั้นขอต่อเลยนะคับ
คือเริ่มจากที่ผมเรียนอะคับบอกว่า P=F/A แล้วก็ยกตัวอย่างทรงกระบอกน้ำสูงh (รูป I) ซึ่งมีA� เท่ากันโดยตลอด
แล้วก็ได้ P=\rho gh แล้วก็สรุปว่า P ในของเหลวเดียวกันจะเท่ากันที่ระดับความลึกเดียวกันเพราะค่า P ขึ้นกับ h อย่างเดียว(ในของเหลวเดียวกัน)
โดยไม่ขึ้นกับรูปร่างภาชนะ(รูปII)
แต่ก็มีกรณีอย่างรูปIII ที่ดูเหมือนขัดแย้งเพราะถ้าคิดPที่ก้นภาชนะจากเพียงน้ำหนักของน้ำจะได้ค่าที่ไม่เท่ากันทั้งสามภาชนะ(เพราะปริมาตรน้ำไม่เท่าแต่Aเท่ากัน) ซึ่งจะขัดแย้งกับการที่Pขึ้นกับเพียงhอย่างเดียว แต่ต่อมาผมก็หาแรงที่ผมเขียนขาดไปเจอก็คือแรงกระทำจากผิวข้างภาชนะโดยเมื่อนำมาคิดร่วมด้วยแล้วจ

* n.gif (5.61 KB, 550x400 - viewed 563 times.)
« Last Edit: December 10, 2005, 03:41:02 PM by FURBYSG » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: December 09, 2005, 08:55:19 PM »

ขอโทษครับ คือตอนนั้นผมทำในคาบคอมแล้วกดผิดจะpreviewดันไปกดโพสต์แล้วทำไปทำมามันหมดคาบก่อนเลยขาดอยู่อย่างงั้นอะคับ
งั้นขอต่อเลยนะคับ
คือเริ่มจากที่ผมเรียนอะคับบอกว่า P=F/A แล้วก็ยกตัวอย่างทรงกระบอกน้ำสูงh (รูป I) ซึ่งมีA� เท่ากันโดยตลอด
แล้วก็ได้ P=\rho gh แล้วก็สรุปว่า P ในของเหลวเดียวกันจะเท่ากันที่ระดับความลึกเดียวกันเพราะค่า P ขึ้นกับ h อย่างเดียว(ในของเหลวเดียวกัน)
โดยไม่ขึ้นกับรูปร่างภาชนะ(รูปII)
แต่ก็มีกรณีอย่างรูปIII ที่ดูเหมือนขัดแย้งเพราะถ้าคิดPที่ก้นภาชนะจากเพียงน้ำหนักของน้ำจะได้ค่าที่ไม่เท่ากันทั้งสามภาชนะ(เพราะปริมาตรน้ำไม่เท่าแต่Aเท่ากัน) ซึ่งจะขัดแย้งกับการที่Pขึ้นกับเพียงhอย่างเดียว แต่ต่อมาผมก็หาแรงที่ผมเขียนขาดไปเจอก็คือแรงกระทำจากผิวข้างภาชนะโดยเมื่อนำมาคิดร่วมด้วยแล้วจะ
� ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่อง ของไหลเท่าไร แต่ จากที่คุณ พูดถึง ตัวอย่างแรกนะ มันทำให้ ผม หงุดหงิดใจ ตอนอ่านกระทู้บนๆ นะ นึกว่า ตอนพิสูจน์โดยพิจารณา ผิวน้อยยิ่ง
แต่ผมจะไมต่ออาไรมาก รอให้คนอื่นเอารูปมา ให้ดูดีกว่า
« Last Edit: December 10, 2005, 08:41:13 AM by ปิยพงษ์ » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #10 on: December 10, 2005, 07:57:42 PM »

....
แล้วผมก็เดาว่าถ้าทำได้ในรูปทรงใดๆแล้วก็จะสามารถพิสูจน์ P=\rho gh อย่างครอบคลุมได้

ถ้าเราแบ่งชั้นของน้ำเป็นชั้นเล็กๆ (จนประมาณว่าชั้นของน้ำเป็นทรงเหลี่ยมได้?) ความดันของชั้นล่างที่เพิ่มขึ้นขึ้นกับพื้นที่หน้าตัดหรือไม่....

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #11 on: December 10, 2005, 08:25:05 PM »

เวรกรรม ผมก็นึกว่าคุณจะหมายถึงรูปทรงใดๆที่จมลงไปในน้ำ
 Grin

ลองทำอย่างที่พี่แช้มบอกแล้วกัน

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #12 on: December 11, 2005, 05:44:56 PM »

แบ่งเป็น dP=\frac{dF}{A}=\frac{\rho gAdh}{A}=\rho gdh
แล้วก็เอามาIntegrateกันตั้งแต่0-hป่าวครับ
แต่ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องใช้
Pที่ก้นของเหลว=Pเหนือผิวหน้าของเหลว+\rho ghอะดิครับ
เราจะอ้างว่าไอ้นี่เป็นสมบัติของแรงและความดันเป็นผลิตภัณฑ์ของแรงได้มั้ยครับ(ก็เลยมีสมบัติเดียวกัน)
แล้วถ้ารูปเป็นงี้หละครับ
ถ้าจะหาความดันยอดเตี้ยจะทำไงครับ

* n.gif (1.74 KB, 250x175 - viewed 457 times.)
« Last Edit: December 14, 2005, 12:36:10 AM by FURBYSG » Logged
SuperHelper

« Reply #13 on: December 11, 2005, 05:49:57 PM »

แบ่งเป็น dP=dF/A=Rho gAdh/A=Rho gdh
แล้วก็เอามาIntegrateกันตั้งแต่ 0-hป่าวครับ
Pที่ก้นของเหลว=Pเหนือผิวหน้าของเหลว+Rho ghอะดิครับ เราจะอ้างว่าไอ้นี่เป็นสมบัติของแรงและความดันเป็นผลิตภัณฑ์ของแรงได้มั้ยครับ(ก็เลยมีสมบัติเดียวกัน)
...

แนะนำให้หัดใช้ LaTeX เขียนสัญลักษณ์ต่าง ๆ  มันไม่ยากเลย� �8)

FURBYSG
neutrino
*

« Reply #14 on: December 11, 2005, 05:52:00 PM »

แบ่งเป็น dP=dF/A=Rho gAdh/A=Rho gdh
แล้วก็เอามาIntegrateกันตั้งแต่ 0-hป่าวครับ
Pที่ก้นของเหลว=Pเหนือผิวหน้าของเหลว+Rho ghอะดิครับ เราจะอ้างว่าไอ้นี่เป็นสมบัติของแรงและความดันเป็นผลิตภัณฑ์ของแรงได้มั้ยครับ(ก็เลยมีสมบัติเดียวกัน)
...

แนะนำให้หัดใช้ LaTeX เขียนสัญลักษณ์ต่าง ๆ มันไม่ยากเลย   Cool
ที่ใช้พิมพ์สมการแบบที่อาจารย์ใช้รึเปล่าครับ
มันคือโปรแกรมไหนอะคับ
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น