ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5781 Members - Latest Member: oSOLdoMAR
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: projectile บนพื้นเอียง  (Read 2921 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wesley
neutrino
*

« on: December 24, 2011, 05:35:49 PM »

ชายคนหนึ่งปาลูกเทนนิสด้วยความเร็ว 18 m/s ทำมุม 60 องศา กับเเนวระดับ ขึ้นไปจากรถที่ปล่อยให้เคลื่อนที่ลงมาตามระนาบพื้นเอียง ณ จุด A จงหามุม theta ของระนาบพื้นเอียง เเละระยะทาง AB ถ้ารถคันดังกล่าวเคลื่อนที่ลงมาตามระนาบพื้นเอียงเเล้วสามารถรับลูกเทนนิสคืนได้ ณ ตำเเหน่ง B พอดี

อันนี้คือวิธีของผมนะครับ

ผมใช้พิกัดฉาก OX'Y' ดังรูปนะครับ

Y: H=u_y t-1/2g_y t^2
    0=V(0)\cos \alpha -1/2g\cos\theta t  ......1(สมการที่หนึ่งนะครับ)
X: R=V(0)\cos \alpha t-1/2g\sin \theta t^2 ......2

จากนั้นพิจารณาที่รถเนื่องจากโจทย์บอกว่าปล่อยลงมา ความเร็วต้นคือ 0
 R=+1/2g\sin \theta t^2......3 เป็นบวกเนื่องจากรถเคลื่อนที่ลงครับ

จากนั้นก็นำสมการที่ 3 ไปเเทนในสองครับผม

จะได้ว่า g\sin \theta t^2 =V(0)\cos \alpha t

t ก็จะตัดกับทีไป เหลือเป็น g\sin \theta t =V(0)\cos \alpha ......4

จากนั้นเนื่องจากเวลาเท่ากัน

จาก 1 t=2v(0)\sin \alpha /g\cos \theta

นำทีไปเเทนในหนึ่งเเล้วเเก้สมการจะได้ว่า \tan \theta =1/2\sqrt{3}

ปัญหาคือคำตอบไม่ตรงครับ เฉลยบอกว่า 30 องศา รบกวนด้วยนะครับผม ขอบพระคุณครับ

* Untitled 1.png (15.99 KB, 960x540 - viewed 481 times.)
« Last Edit: December 24, 2011, 05:48:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Wesley
neutrino
*

« Reply #1 on: December 24, 2011, 05:40:46 PM »

โทดนะครับผมพิมม์อาจจะมึนๆ ผมไม่ทราบว่าทำไมคราวนี้เปลี่ยนเป็นสัญลักษณ์ไม่ได้
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: December 24, 2011, 05:52:08 PM »

สมการที่ 2 ถูกหรือเปล่า ความเร่งในแกน X' ต้องเป็นบวก มันควรมีค่าเท่ากับ + g\sin \theta

Wesley
neutrino
*

« Reply #3 on: December 24, 2011, 06:02:43 PM »

สมการที่ 2 ถูกหรือเปล่า ความเร่งในแกน X' ต้องเป็นบวก มันควรมีค่าเท่ากับ + g\sin \theta

อ้าวจารย์ครับผม ถ้างั้น 1/2g\sin \theta t^2 ก็จะตัดกันเเล้ได้ t=0 เเปลว่าโจทย์มันผิดหรือเปล่าครับผม ?
« Last Edit: December 24, 2011, 06:06:28 PM by Wesley » Logged
SuperHelper

« Reply #4 on: December 24, 2011, 06:14:47 PM »

...

อ้าวจารย์ครับผม ถ้างั้น 1/2g\sin \theta t^2 ก็จะตัดกันเเล้ได้ t=0 เเปลว่าโจทย์มันผิดหรือเปล่าครับผม ?

เอาโจทย์มาจากไหน ขอต้นฉบับเต็ม ๆ  coolsmiley

Wesley
neutrino
*

« Reply #5 on: December 24, 2011, 07:56:12 PM »

...

เอาโจทย์มาจากไหน ขอต้นฉบับเต็ม ๆ  coolsmiley
เต็มละครับจากหนังสือเรียนพิเศษเเห่งหนึ่งหนะครับผม
SuperHelper

« Reply #6 on: December 24, 2011, 09:59:17 PM »

...

เต็มละครับจากหนังสือเรียนพิเศษเเห่งหนึ่งหนะครับผม

ทั้งคู่มีความเร่งในแนวพื้นเอียงเท่ากัน แต่ความเร็วต้นในแนวพื้นเอียงไม่เท่ากัน มันจะไปไม่ทันกันหรอก  Grin

singularity
neutrino
*

« Reply #7 on: December 25, 2011, 12:59:26 PM »

ผมว่ามันมีกรณีที่เป็นไปได้อยู่นะครับ ที่คิดมานี้ผมคิดว่ามุม  \alpha  ที่คุณ Wesley ใช้คือ 60 องศา คือมุมยิงใช่ไหมครับ แต่ว่าถ้าใช้กรอบอ้างอิงแบบ OX'Y' หรือคือเวลาปรับพื้นเอียง มุมยิงมันไม่ควรจะเท่าเดิม มุมยิงต้องบวกมุม  \theta ของพื้นเอียงเข้าไปด้วย คือเป็น 60+\theta  

ซึ่งสมการที่พจน์  t^{2} ตัดกันไปหมดนั้น จะเหลือ V(0)cos(60+\theta )t=0 ซึ่ง ถ้า V(0) และ t ไม่เป็น 0 แสดงว่า cos(60+\theta ) = 0 นั่นก็คือ  \theta =30^\circ

ซึ่งถ้าวิเคราะห์ตามแบบ อ. ปิยพงษ์ มันก็สมเหตุสมผลดีนะครับ เพราะ มุมยิงมันคือ 90 องศา จะไม่มีความเร็วต้นทางแกน X' และความเร่งแนวแกน X' เท่ากัน  มันก็จะไปทันกันพอดี  
« Last Edit: December 25, 2011, 04:48:36 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #8 on: December 25, 2011, 04:47:05 PM »

ผมว่ามันมีกรณีที่เป็นไปได้อยู่นะครับ ที่คิดมานี้ผมคิดว่ามุม  \alpha  ที่คุณ Wesley ใช้คือ 60องศา คือมุมยิงใช่ไหมครับ แต่ว่าถ้าใช้กรอบอ้างอิงแบบ OX'Y' หรือคือเวลาปรับพื้นเอียง มุมยิงมันไม่ควรจะเท่าเดิม มุมยิงต้องบวกมุม  \theta ของพื้นเอียงเข้าไปด้วย คือเป็น 60+\theta  

ซึ่งสมการที่พจน์  t^{2} ตัดกันไปหมดนั้น จะเหลือ V(0)cos(60+\theta )t=0 ซึ่ง ถ้า V(0) และ t ไม่เป็น 0 แสดงว่า cos(60+\theta ) = 0 นั่นก็คือ  \theta =30^\circ

ซึ่งถ้าวิเคราะห์ตามแบบ อ. ปิยพงษ์ มันก็สมเหตุสมผลดีนะครับ เพราะ มุมยิงมันคือ 90 องศา จะไม่มีความเร็วต้นทางแกน X' และความเร่งแนวแกน X' เท่ากัน  มันก็จะไปทันกันพอดี  

great

Wesley
neutrino
*

« Reply #9 on: December 25, 2011, 05:24:26 PM »

ผมว่ามันมีกรณีที่เป็นไปได้อยู่นะครับ ที่คิดมานี้ผมคิดว่ามุม  \alpha  ที่คุณ Wesley ใช้คือ 60 องศา คือมุมยิงใช่ไหมครับ แต่ว่าถ้าใช้กรอบอ้างอิงแบบ OX'Y' หรือคือเวลาปรับพื้นเอียง มุมยิงมันไม่ควรจะเท่าเดิม มุมยิงต้องบวกมุม  \theta ของพื้นเอียงเข้าไปด้วย คือเป็น 60+\theta  

. ขอบคุณมากนะครับผม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น