มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7274 Members - Latest Member: jackkitchai
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ทิศของความเร็วเชิงมุม  (Read 3199 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: November 12, 2011, 09:43:05 AM »

ผมสงสัยว่าทำไม่โอเมก้าถึงมีทิศอยุ่ในแกหมุนอะครับ มันจะอยุ่ในแนวเดียวกับความเร็วมากกว่า แล้วก็แอลฟ่าด้วยทำไมมีทิศไปอยู่ในแกนไม่ใช่แนวเดียวกับความเร็ว
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: November 12, 2011, 10:03:12 AM »

ผมสงสัยว่าทำไม่โอเมก้าถึงมีทิศอยุ่ในแกหมุนอะครับ มันจะอยุ่ในแนวเดียวกับความเร็วมากกว่า แล้วก็แอลฟ่าด้วยทำไมมีทิศไปอยู่ในแกนไม่ใช่แนวเดียวกับความเร็ว

เป็นนิยามจ้า  Grin

krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: November 12, 2011, 10:15:48 AM »

อาจารย์ครับแล้วนิยามมันนี่มีตัวไหนบ้างอะครับ อันที่จริงฟิสิกส์มันอ้างอิงจากธรรมชาติไม่ใช่หรอครับ มันก็น่าจะมีเหตุผลในการอ้างอิงว่ าทำไมถึงเปนทิศนี้  Grin
SuperHelper

« Reply #3 on: November 12, 2011, 12:29:29 PM »

ลองอ่านดูที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Angular_velocity

krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: November 12, 2011, 12:41:12 PM »

ขอบคุณ ครับ จะไปอ่านดู Grin
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: November 13, 2011, 02:46:32 PM »

แล้วมันมีเหตุผลที่เรานิยามอย่างนี้ไหมครับ ผมรุ้สึกมันไม่ค่อยเหนภาพเหมือนเหมือนพวกความเร็วอะครับ  Cry
SuperHelper

« Reply #6 on: November 13, 2011, 04:00:21 PM »

แล้วมันมีเหตุผลที่เรานิยามอย่างนี้ไหมครับ ผมรุ้สึกมันไม่ค่อยเหนภาพเหมือนเหมือนพวกความเร็วอะครับ  Cry

นี่เป็นนิยามที่ดีที่สุดแล้ว ถ้าเราคิดไปนิยามตามทิศความเร็ว เราจะเอาความเร็วตอนไหน ความเร็วมันเปลี่ยนทิศไปเรื่อย ๆ

last
neutrino
*

« Reply #7 on: November 13, 2011, 04:53:51 PM »

แล้วมันมีเหตุผลที่เรานิยามอย่างนี้ไหมครับ ผมรุ้สึกมันไม่ค่อยเหนภาพเหมือนเหมือนพวกความเร็วอะครับ

ผมก็เคยรู้สึกสงสัยแบบนี้นะ แต่ภายหลังพบว่านิยามแบบนี้มีประโยชน์คือ
-สิ่งที่กำลังหมุนอยู่อย่างล้อจักรยาน มันไม่มีประโยชน์ที่จะพิจารณาทิศความเร็วเชิงมุมด้วยความเร็วที่จุดใดๆบนขอบล้อ(เพราะเราไม่มีเหตุผลที่จะเลือกเอาจุดใดจุดหนึ่งบนขอบล้อที่สมมาตรมาเป็นตัวแทน)

-มันสะดวกเพราะทิศที่นิยามแบบจะชี้ออกจากแกนหมุนโดยตรงเลย (ทำให้เห็นชัดๆ)
อย่างเวลาคิดว่าทำไมเวลาจักรยานเลี้ยวซ้ายต้องเอียงซ้าย หากคิดทิศการหมุนด้วยนิยามแบบนี้จะสะดวกดี

-ทิศที่ตั้งออกมามันเป็นแค่ตัวแทนทางคณิตศาสตร์ "ไม่ได้สำคัญอะไร" คือถ้าเราใช้กฎนี้กับการหมุนทุกๆลักษณะ เราย่อมได้ทิศที่นำมาเทียบกันได้ว่าจริงๆแล้วมัน "หมุนไปทางไหน"กันแน่
แล้วนำปริมาณนี้มาบวกลบคูณหารก็ได้ตามปกติ

-ลองคิดดูก็ได้ว่าจะนิยามทิศแบบไหนดี สุดท้ายมันก็คือๆกัน Smiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #8 on: November 13, 2011, 07:48:59 PM »

ขอบคุณครับเดวจะลองคิดดูสงสัยจะมาถามใหม่ Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น