ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41287 Posts in 6180 Topics- by 8376 Members - Latest Member: bb_best_tt
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยสมการแบร์นูลีครับ  (Read 6611 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
B.J.
neutrino
*

« on: November 06, 2011, 06:12:16 PM »

จากสมการแบร์นูลีครับ P +\dfrac{1}{2} \rho v^{2} + \rho gh = ค่าคงตัว
1. สมมติสถานการณ์ว่า มีถังเก็บน้ำ ปกติ แล้วให้หา อัตราเร็วที่ปล่อยน้ำออกจากถัง
เขาบอกว่า พจน์ P ที่ผมพูดถึง ตรงจุดผิวน้ำ กับตรงปลายท่อ จะไม่เท่ากัน
แต่ถ้าหาก เป็นถังฝาเปิด จะมี P เท่ากัน  เพราะเหตุใดหรือครับ
« Last Edit: November 06, 2011, 10:08:50 PM by B.J. » Logged
B.J.
neutrino
*

« Reply #1 on: November 06, 2011, 06:25:23 PM »

2. ถ้ามีท่อในแนวระดับ ซึ่งมีพื้นที่หน้าตัดไม่เท่ากัน แล้วมีของไหลซึ่งบีบอัดไม่ได้ไหลผ่านท่อนี้ อัตราเร็วก็จะไม่เท่ากัน แสดงว่ามีแรงสุทธิซึ่งไม่เป็นศูนย์กระทำต่อของไหล หมายความว่า ความดันในบริเวณพื้นที่ตัดขวางต่างกันต้องมีค่าต่างกัน ถ้าความดันมีค่าเท่ากันทุกแห่ง แรงสุทธิต่อของไหลจะมีค่าเป็นศูนย์
ผมงง ประโยคที่ผมเน้นไว้ครับ ว่า ทำไมมันถึงมีแรงสุทธิเป็นศุนย์ เนื่องจาก F =PA ถ้าหากพื้นที่หน้าตัดไม่เท่ากัน แล้ว มี ความดันไม่เท่ากันแล้ว แรงสุทธิที่ทำต่อของไหลก็ไม่เป็น 0 สิครับ หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด งงมากครับ *-*
« Last Edit: November 06, 2011, 06:30:15 PM by B.J. » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: November 06, 2011, 06:34:37 PM »

จากสมการแบร์นูลีครับ P^{*} +\dfrac{1}{2} \rho v^{2} + \rho gh = ค่าคงตัว
1. สมมติสถานการณ์ว่า มีถังเก็บน้ำ ปกติ แล้วให้หา อัตราเร็วที่ปล่อยน้ำออกจากถัง
เขาบอกว่า พจน์ P^{*} ที่ผมพูดถึง ตรงจุดผิวน้ำ กับตรงปลายท่อ จะไม่เท่ากัน
แต่ถ้าหาก เป็นถังฝาเปิด จะมี P^{*} เท่ากัน  เพราะเหตุใดหรือครับ

คิดว่า ถังที่เปิดนั้น มีอากาศอยู่ ความดัน บรรยากาศ ซึ่ง เท่ากัน แต่ถ้าเป็นถังปิด ไม่มีอากาศ ก็ ไม่น่าจะมี  embarassed

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
B.J.
neutrino
*

« Reply #3 on: November 06, 2011, 06:38:06 PM »

จากสมการแบร์นูลีครับ P^{*} +\dfrac{1}{2} \rho v^{2} + \rho gh = ค่าคงตัว
เขาบอกว่า พจน์ P^{*} ที่ผมพูดถึง ตรงจุดผิวน้ำ กับตรงปลายท่อ จะไม่เท่ากัน
แต่ถ้าหาก เป็นถังฝาเปิด จะมี P^{*} เท่ากัน  เพราะเหตุใดหรือครับ

คิดว่า ถังที่เปิดนั้น มีอากาศอยู่ ความดัน บรรยากาศ ซึ่ง เท่ากัน แต่ถ้าเป็นถังปิด ไม่มีอากาศ ก็ ไม่น่าจะมี  embarassed

ถ้า ถังเปิดแล้ว ความดันที่ผิวน้ำจะเท่ากับ P_{a} ใช่หรือเปล่าครับ แล้วทำไมส่วนที่ลึกจากผิวน้ำ เป็นระยะ H ถึง ไม่มี P^{*} = P_{a} + \rho g H ครับ Huh
« Last Edit: November 06, 2011, 07:51:15 PM by B.J. » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: November 06, 2011, 06:45:36 PM »

...

ทำไมส่วนที่ลึกจากผิวน้ำ เป็นระยะ H ถึง ไม่มี P^{*} = P_{a} + \rho g H ครับ Huh

จริงๆ มันก็ควรจะเป็นเช่น นั้น แต่ เราชอบลืมมันไป    P_{a} = 101325 Pa  ã \rho g Hã = 9.8 x 1000 * H = 9800 H

ถ้า H = 1 m เราก็ได้ว่า มันประมาณ ว่า 10 % ถ้าเป็นถังที่เล็ก เราอาจจะแกล้งลืม

หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด  buck2

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
B.J.
neutrino
*

« Reply #5 on: November 06, 2011, 07:03:29 PM »

หรือว่า ความดันที่ ผมพูดถึงที่   P = P_{a} + \rho g H  นั้น ใช้ได้เฉพาะกับ ของไหลสถิตครับ   buck2
« Last Edit: November 06, 2011, 10:08:27 PM by B.J. » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #6 on: November 06, 2011, 09:03:59 PM »

หรือว่า ความดันที่ ผมพูดถึงที่   P^{*} = P_{a} + \rho g H  นั้น ใช้ได้เฉพาะกับ ของไหลสถิตครับ   buck2

ใช่  coolsmiley

B.J.
neutrino
*

« Reply #7 on: November 06, 2011, 09:16:56 PM »

2. ถ้ามีท่อในแนวระดับ ซึ่งมีพื้นที่หน้าตัดไม่เท่ากัน แล้วมีของไหลซึ่งบีบอัดไม่ได้ไหลผ่านท่อนี้ อัตราเร็วก็จะไม่เท่ากัน แสดงว่ามีแรงสุทธิซึ่งไม่เป็นศูนย์กระทำต่อของไหล หมายความว่า ความดันในบริเวณพื้นที่ตัดขวางต่างกันต้องมีค่าต่างกัน ถ้าความดันมีค่าเท่ากันทุกแห่ง แรงสุทธิต่อของไหลจะมีค่าเป็นศูนย์
ผมงง ประโยคที่ผมเน้นไว้ครับ ว่า ทำไมมันถึงมีแรงสุทธิเป็นศุนย์ เนื่องจาก F =PA ถ้าหากพื้นที่หน้าตัดไม่เท่ากัน แล้ว มี ความดันเท่ากันแล้ว แรงสุทธิที่ทำต่อของไหลก็ไม่เป็น 0 สิครับ หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด งงมากครับ *-*
ผมยังติดข้อนี้อยู่ครับ สงสัยๆ  buck2
« Last Edit: November 06, 2011, 09:20:46 PM by B.J. » Logged
B.J.
neutrino
*

« Reply #8 on: November 06, 2011, 09:30:09 PM »

3. ครับ ต่อจากข้อ 1
จากมาตรเวนทูริมิเตอร์ ดังรูปนะครับ  ให้ บริเวณแรกเป็น 1 บริเวณหลังเป็น 2 ซึ่งในท่อน้ำแนวดิ่งจะเห็นได้ว่า ของเหลวใน  1 สูงกว่า ใน 2 อยู่ H
ที่พจน์  P_{1} = P_{2} + \rho g H
เพราะว่าตรงบริเวณท่อแนวดิ่งนั้นเป็นของไหลสถิตหรือเปล่าครับ  buck2
« Last Edit: November 06, 2011, 10:08:20 PM by B.J. » Logged
SuperHelper

« Reply #9 on: November 06, 2011, 09:56:38 PM »

3. ครับ ต่อจากข้อ 1
จากมาตรเวนทูริมิเตอร์ ดังรูปนะครับ  ให้ บริเวณแรกเป็น 1 บริเวณหลังเป็น 2 ซึ่งในท่อน้ำแนวดิ่งจะเห็นได้ว่า ของเหลวใน  1 สูงกว่า ใน 2 อยู่ H
ที่พจน์  P^{*}_{1} = P^{*}_{2} + \rho g H
เพราะว่าตรงบริเวณท่อแนวดิ่งนั้นเป็นของไหลสถิตหรือเปล่าครับ  buck2

ทำไมตรงสัญลักษณ์ความดัน P ต้องใส่ดาว * ด้วย ??

ของไหลในท่อแนวดิ่งไม่ไหล แต่อยู่นิ่ง

B.J.
neutrino
*

« Reply #10 on: November 06, 2011, 09:58:29 PM »

อ๋อ เป็นเอกลักษณ์ครับ  555ผม ไม่แน่ใจว่า พจน์ ความดัน ที่หมายถึงความดันสัมบูรณ์นั้น ในของไหลที่เคลื่อนที่กับของไหลสถิตจะไม่เหมือนกันหรือครับ
เช่น อย่างถ้า น้ำในแก้วสูง H ที่อยู่นิ่ง จะมีความดันสัมบูรณ์ที่ก้นแก้ว = P_{a} + \rho g H  แต่ ถ้าเราแอบเจาะรูตรงก้นแก้ว น้ำในแก้วนี้จะกลายเป็น ของไหลที่เคลื่อนที่ทันที !! ซึ่งเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ ความดันสัมบูรณ์ (หรือ P ที่ผมเคยพูดถึง) จะมีค่าเท่ากับ P_{a} ทุกส่วนของน้ำ หรือครับ
ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดโปรดชี้แนะด้วย
« Last Edit: November 06, 2011, 10:08:04 PM by B.J. » Logged
SuperHelper

« Reply #11 on: November 06, 2011, 10:06:25 PM »

อ๋อ เป็นเอกลักษณ์ครับ  555ผม ไม่แน่ใจว่า พจน์ ความดัน ที่หมายถึงความดันสัมบูรณ์นั้น ในของไหลที่เคลื่อนที่กับของไหลสถิตจะไม่เหมือนกันหรือครับ
เช่น อย่างถ้า น้ำในแก้วสูง H ที่อยู่นิ่ง จะมีความดันสัมบูรณ์ที่ก้นแก้ว = P_{a} + \rho g H  แต่ ถ้าเราแอบเจาะรูตรงก้นแก้ว น้ำในแก้วนี้จะกลายเป็น ของไหลที่เคลื่อนที่ทันที !! ซึ่งเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ ความดันสัมบูรณ์ (หรือ P^{*} ที่ผมเคยพูดถึง) จะมีค่าเท่ากับ P_{a} ทุกส่วนของน้ำ หรือครับ
ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดโปรดชี้แนะด้วย

เอาออกซะ ทำให้สับสน คนอื่นเขาไม่รู้เรื่องด้วย!  ความดันต่าง ๆ ในสมการแบร์นูลลีเป็นความดันสัมบูรณ์

แล้วเอาเหตุผลอะไรมาบอกว่าถ้าเจาะรู้ที่ก้นแก้ว แล้วความดันมันจะเท่ากับความดันบรรยากาศหมด
« Last Edit: November 06, 2011, 10:08:37 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

B.J.
neutrino
*

« Reply #12 on: November 06, 2011, 10:09:17 PM »

อ๋อ เป็นเอกลักษณ์ครับ  555ผม ไม่แน่ใจว่า พจน์ ความดัน ที่หมายถึงความดันสัมบูรณ์นั้น ในของไหลที่เคลื่อนที่กับของไหลสถิตจะไม่เหมือนกันหรือครับ
เช่น อย่างถ้า น้ำในแก้วสูง H ที่อยู่นิ่ง จะมีความดันสัมบูรณ์ที่ก้นแก้ว = P_{a} + \rho g H  แต่ ถ้าเราแอบเจาะรูตรงก้นแก้ว น้ำในแก้วนี้จะกลายเป็น ของไหลที่เคลื่อนที่ทันที !! ซึ่งเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ ความดันสัมบูรณ์ (หรือ P^{*} ที่ผมเคยพูดถึง) จะมีค่าเท่ากับ P_{a} ทุกส่วนของน้ำ หรือครับ

เอาออกซะ ทำให้สับสน คนอื่นเขาไม่รู้เรื่องด้วย!  ความดันต่าง ๆ ในสมการแบร์นูลลีเป็นความดันสัมบูรณ์

แล้วเอาเหตุผลอะไรมาบอกว่าถ้าเจาะรู้ที่ก้นแก้ว แล้วความดันมันจะเท่ากับความดันบรรยากาศหมด

ขอโทษครับ  icon adore icon adore แก้แล้วครับ
ผมไม่แน่ใจครับ แต่จาก ข้อแรกที่ผมโพสต์นี่ ถ้าถังเก็บน้ำฝาเปิดจะทำให้ P เท่ากันครับ ผมเลยเปลี่ยนเป็นแก้วน้ำแทนครับ ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า
« Last Edit: November 06, 2011, 10:11:54 PM by B.J. » Logged
SuperHelper

« Reply #13 on: November 06, 2011, 10:15:48 PM »

...
ผมไม่แน่ใจครับ แต่จาก ข้อแรกที่ผมโพสต์นี่ ถ้าถังเก็บน้ำฝาเปิดจะทำให้ P เท่ากันครับ ผมเลยเปลี่ยนเป็นแก้วน้ำแทนครับ ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า

เขาบอกว่าด้านบนความดันเท่ากับความดันบรรยากาศ และที่รูเปิดด้านล่างความดันก็เท่ากับความดันบรรยากาศ แต่ไม่ได้หมายความว่าที่อื่นในของไหลต้องมีความดันเท่ากับบรรยากาศด้วย

B.J.
neutrino
*

« Reply #14 on: November 06, 2011, 10:18:38 PM »

งั้นถ้าผมคิดความเร็วน้ำตรง กลางแก้ว ก็ต้องตั้งสมการอย่างนี้หรือเปล่าครับ
P_{a} + \rho g \dfrac{H}{2}  = P_{2} + \dfrac{1}{2} \rho v^{2}
ซึ่ง P_{2} เราจะหาจากไหนดีครับ Huh
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: