ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9361 Members - Latest Member: EdenZe
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: BlackJack  (Read 1501 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: November 02, 2011, 02:32:39 AM »

ชาว mpec ครับ
ผมเปิดอ่านหนังสือแล้วมีโจทย์ตัวอย่างการเขียน Python ขึ้นหัวข้อว่า Blackjack
ผมเขียนโปรแกรมออกมาแล้วไม่รู้ว่าที่เขียนมานั้นถูกต้องหรือเปล่า

ผมเขียนดังนี้ครับ
1. แจกไพ่คนละ 2 ใบ รวมทั้งเจ้ามือด้วย
2. เมื่อแจกเสร็จแล้ว เจ้ามือตัดสินใจจั่วก่อน โดยแต้มในมือน้อยกว่า 17 จะจั่วเท่านั้น จั่วแต่ละครั้งหยิบทีละกี่ใบก็ได้
3. ผู้เล่นคนอื่นๆ จั่วตามลำดับ ตัดสินใจแบบเจ้ามือคือ แต้มในมือน้อยกว่า 17 จะจั่ว
4. เจ้ามือได้ โพธิ์ดำและเอชโพธิ์ดำ ถือเป็นชนะเกมส์นั้นทันที
5. เจ้ามือแต้มเกิน 21 แพ้ทันที
6. เจ้ามือจะถือว่าชนะเมื่อกินผู้เล่นแล้วเหลือกำไร กำหนดให้ทุกคนเดิมพันคนละ 1 unit เงินหมดทุกคน

ผลการทดลองที่ได้
จำนวนผู้เล่น n ในที่นี้นับเจ้ามือรวมด้วย
n = 2, prob เจ้ามือชนะ = 0.4
n = 3,               ''           = 0.56
n = 4,               ''           = 0.61
n = 5,               ''           = 0.65
n = 6,               ''           = 0.67
n = 7,               ''           = 0.69
n = 8,               ''           = 0.68
n = 9,               ''           = 0.69
n = 10,            ''            = 0.69

ผมสังเกตว่าปกติเล่น 7 คน prob เจ้ามือจะอื่มตัวพอดีเลยประมาณ 0.69 มากกว่านี้ไปโอกาสเจ้ามือกินก็ไม่เพิ่มขึ้น

เจ้ามือโอกาสชนะมีสูงเว่อร์ๆ มากกว่าเกมส์ craps มากมาย
มีใครเคยได้ผลการทดลองออกมาทำนองนี้บ้างไหมครับ ?

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: