มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 7996 Members - Latest Member: Racing
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: กลิ้งแบบไถล  (Read 6511 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pl290938
neutrino
*

« Reply #15 on: October 31, 2011, 11:12:32 PM »

แต่จาก ข้อ10-85 serway 6th edition นะครับ เขาเฉลยงี้ครับ bang head
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: October 31, 2011, 11:35:41 PM »

แต่จาก ข้อ10-85 serway 6th edition นะครับ เขาเฉลยงี้ครับ bang head

เข้าใจแล้ว  ตอนแรกนึกว่ารูปที่โพสต์มาคือโจทย์ แต่มันคือที่รูปที่เขียนเองที่แสดงวิธีทำใช่ไหม

ผมไปแก้ไขวิธีคิดทิศทางของแรงเสียดทานในโพสต์ก่อนหน้านี้แล้ว  คราวนี้น่าจะถูก

แรง F มีแนวโน้มที่จะทำให้ทรงกระบอกหมุนรอบจุดศูนย์กลางมวล (ตามเข็มนาฬิกา) ทำให้จุดสัมผัสมีิทิศทางจะเคลื่อนที่ไปทางซ้ายมือ  แรงเสียดทานจากพื้นจึงมีทิศทางในทิศที่ต้านการเคลื่อนที่สัมพัทธ์นี้ คือไปทางขวามือ

ถ้าเราไปสมมุติทิศทางแรงเสียดทานให้ไปทางซ้ายมืออย่างในรูปแรก ขนาดของแรงเสียดทานที่ได้จึงออกมาเป็นลบ ขัดกับที่เราสมมุติ แสดงว่าเราสมมุติทิศผิดไปจากทิศทางจริงของแรงเสียดทาน  ทิศทางที่ถูกจึงเป็นทิศไปทางขวามือ

ขอโทษทีที่ตอนแรกทำให้สับสน  embarassed

pl290938
neutrino
*

« Reply #17 on: October 31, 2011, 11:42:38 PM »

ครับผม ขอบคุณมากครับ icon adore
Rotund Necrolyte
neutrino
*

« Reply #18 on: November 05, 2011, 01:56:14 PM »

มีข้อสงสัยถามหน่อยครับ
คือถ้าแรงที่เราออกไปดึงตรงขอบ สามารถนำแรงนั้นมาคิด a(cm) ได้หรอคับ แล้วถ้าได้ขอเหตุผลหน่อยครับ  bang head
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #19 on: November 05, 2011, 02:26:49 PM »

มีข้อสงสัยถามหน่อยครับ
คือถ้าแรงที่เราออกไปดึงตรงขอบ สามารถนำแรงนั้นมาคิด a(cm) ได้หรอคับ แล้วถ้าได้ขอเหตุผลหน่อยครับ  bang head

กฎของนิวตันสำหรับวัตถุที่มีขนาด: ผลบวกเวกเตอร์ของแรงภายนอกทั้งหมดที่ทำต่อวัตถุ = มวล คูณ ความเร่งของจุดศูนย์กลางมวลของวัตถุ  Grin

Rotund Necrolyte
neutrino
*

« Reply #20 on: November 05, 2011, 03:22:38 PM »

ขอบคุณครับ  smitten
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น