มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41139 Posts in 6136 Topics- by 7772 Members - Latest Member: น้องดิว
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลถามเรื่องแรงลัพธ์ที่กระทำกับเขื่อนครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องแรงลัพธ์ที่กระทำกับเขื่อนครับ  (Read 5327 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jali
SuperHelper

« on: October 30, 2011, 10:40:02 AM »

คือผมอยากรู้ว่าถ้าใช้สามเหลี่ยมแรงมาพิสูจน์ว่าแรงลัพธ์ที่กระทำต่อเขื่อนต้องกระทำที่ตำแหน่ง \frac{h}{3} จากด้านล่าง
ต้องทำยังไงครับ
« Last Edit: October 30, 2011, 10:58:22 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 30, 2011, 10:42:00 AM »

คือผมอยากรู้ว่าถ้าใช้สามเหลี่ยมแรงมาพิสูจน์ว่าแรงลัพธ์ที่กระทำต่อเขื่อนต้องกระทำที่ตำแหน่ง \frac{h}{3} จากด้านล่าง
ต้องทำยังไงครับ

"สามเหลี่ยมแรง"คืออะไร ทำไมต้องเป็น"สามเหลี่ยมแรง"  idiot2

แล้วตำแหน่งที่แรงลัพธ์ต้องกระทำคือตำแหน่งที่ทำให้เกิดผลอย่างไร เงื่อนไขในการหาตำแหน่งนี้คืออะไร  Grin
« Last Edit: October 30, 2011, 10:58:36 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

jali
SuperHelper

« Reply #2 on: October 30, 2011, 10:44:08 AM »

คือว่าก็เอาแรงมาเรียงกันจากน้อยไปมากน่ะครับแล้วก็ลากเส้นต่อจุดปลายของแรง
ส่วนตำแหน่งที่แรงลัพธ์กระทำ ก็เป็นตำแหน่งที่ทำให้เกิดโมเมนต์ลัพธ์ใช่ไหมครับ
« Last Edit: October 30, 2011, 10:47:30 AM by jali » Logged
SuperHelper

« Reply #3 on: October 30, 2011, 10:59:35 AM »

คือว่าก็เอาแรงมาเรียงกันจากน้อยไปมากน่ะครับแล้วก็ลากเส้นต่อจุดปลายของแรง
ส่วนตำแหน่งที่แรงลัพธ์กระทำ ก็เป็นตำแหน่งที่ทำให้เกิดโมเมนต์ลัพธ์ใช่ไหมครับ

แล้วปัญหาของเราคืออะไร  coolsmiley

TimeTimeFruit
neutrino
*

Will Be Physicist

« Reply #4 on: October 30, 2011, 02:14:44 PM »

ลองบทความเกี่ยวกับ pressure prism ครับ , วิธีนี้ไม่ได้ใช้แค่กับสามเหลี่ยม แต่ขยายผลไปถึงรูปร่างอื่นๆได้ด้วย

แนวคิดคือใช้เรื่องทอร์คของแรงแล้วก็หาจุดที่เหมือนว่ารวมทอร์คจากแรงดันน้ำทั้งหมดไว้

ถ้าอยากจะพิสูจน์แรงดันเขื่อนตรงๆ แบบไม่ใช้เรื่อง pressure prism ก็ลองอินทิเกรตเอาครับ  Smiley

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: October 31, 2011, 09:45:30 AM »

ปัญหาของผมก็คือถ้าใช้เรื่องสามเหลี่ยมแรงตรงนี้มาช่วย จะต้องทำยังไงเพื่อให้รู้ว่าแรงลัพธ์มันตกตรงไหน
ถ้าเราไม่อยากอินทิเกรตเอาตรงๆ idiot2
SuperHelper

« Reply #6 on: October 31, 2011, 10:02:25 AM »

ปัญหาของผมก็คือถ้าใช้เรื่องสามเหลี่ยมแรงตรงนี้มาช่วย จะต้องทำยังไงเพื่อให้รู้ว่าแรงลัพธ์มันตกตรงไหน
ถ้าเราไม่อยากอินทิเกรตเอาตรงๆ idiot2

คิดจากเงื่อนไขโมเมนต์ของแรงลัพธ์ต้องเท่ากับผลบวกของโมเมนต์เนื่องจากแรงที่กระทำที่ตำแหน่งต่าง ๆ ของเขื่อนรวมกัน ไม่ใช่หรือ

jali
SuperHelper

« Reply #7 on: October 31, 2011, 06:18:48 PM »

คิดจากเงื่อนไขโมเมนต์ของแรงลัพธ์ต้องเท่ากับผลบวกของโมเมนต์เนื่องจากแรงที่กระทำที่ตำแหน่งต่าง ๆ ของเขื่อนรวมกัน ไม่ใช่หรือ
แล้วที่โมเมนต์ของแรงลัพธ์ มันต้องเท่ากับผลบวกของโมเมนต์ของแรงที่ตำแหน่งต่างๆเพราะอะไรเหรอครับ idiot2
แล้วถ้าไม่ใช้วิธีนี้ใช้วิธีอื่นมาหาแทนจะได้จุดที่แรงลัพธ์กระทำเป็นจุดเดียวกันหรือเปล่าครับ icon adore
SuperHelper

« Reply #8 on: October 31, 2011, 06:43:09 PM »

...
แล้วที่โมเมนต์ของแรงลัพธ์ มันต้องเท่ากับผลบวกของโมเมนต์ของแรงที่ตำแหน่งต่างๆเพราะอะไรเหรอครับ idiot2
แล้วถ้าไม่ใช้วิธีนี้ใช้วิธีอื่นมาหาแทนจะได้จุดที่แรงลัพธ์กระทำเป็นจุดเดียวกันหรือเปล่าครับ icon adore

มันเป็นนิยาม ที่เขาใช้กัน ทำนองเดียวกับนิยามของจุดศูนย์ถ่วง  coolsmiley

Kongming
neutrino
*

« Reply #9 on: November 01, 2011, 08:23:11 AM »

ผมเคยแต่อินทิเกรตแบบเขื่อนตรง เมื่อผมลองอ่าน pressure prism ที่ คุณ timetimefruit บอกไว้ แจ่มแจ้งและครอบคลุมกว่ากรณีที่ผมอินทิเกรตเฉพาะเขื่อนตรงมากเลยครับ  angel ขอบคุณมากครับ  icon adore
jali
SuperHelper

« Reply #10 on: November 02, 2011, 10:50:31 AM »

...

มันเป็นนิยาม ที่เขาใช้กัน ทำนองเดียวกับนิยามของจุดศูนย์ถ่วง  coolsmiley
ขอบคุณครับ Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น