ทำงานกับพวกที่โตแต่ตัว ความสามารถและวุฒิภาวะไม่ได้โตตาม
ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40754 Posts in 6016 Topics- by 5899 Members - Latest Member: Welchhardy
mPEC Forumชีวิต สังคม การศึกษา และศาสนาสังคมและการเมืองทำงานกับพวกที่โตแต่ตัว ความสามารถและวุฒิภาวะไม่ได้โตตาม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ทำงานกับพวกที่โตแต่ตัว ความสามารถและวุฒิภาวะไม่ได้โตตาม  (Read 1173 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: February 14, 2018, 12:12:30 PM »

ขอแชร์ประสบการณ์การทำงานครับ
เรื่องนี้ทำให้นึกถึง อ.ขวัญ ตอนโดน Review publication โดยกรรมการที่ฝีมือไม่ถึง แล้วมาบอกว่าอ.ขวัญนั้นทำผิด...

ตอนนี้ผมเป็น Senior Software Engineer ซึ่งได้รับการฝึกฝนมาอย่างมืออาชีพกับบริษัทก่อน
และโชคดีที่ได้พี่เลี้ยงดี เขาเป็นชาวอังกฤษ ยังติดต่อกันอยู่

ตอนนี้ผมต้องร่วมงานกับ vendors จ้าวอื่น ซึ่งฝีมือและทักษะนั้นอ่อนหัดมาก แต่ทำมา 6 ปีแล้ว ซึ่ง 6 ปีของเขา กับ 1.5 ปีของผมต่างกันมากเลย เขาไม่ได้ศึกษาและทำตามมาตรฐานวิชาชีพ ผมซึ่งไม่ได้รับ guideline อะไรเลย ก็ดำเนินตาม Best Practice ที่มืออาชีพทำกัน แต่พองานเสร็จแล้วและรอเดือนนึงเต็มๆ เขามาบังคับให้ผม "ทำผิด" อย่างที่เขาทำๆ กันมา ซึ่งเขาไม่ได้บอกไว้แต่แรกว่า ผมต้อง "ทำผิด" ตามรากฐานเดิมที่เขาได้บอกเอาไว้ครับ บ. ผมจะต้องเสียหายอีกเป็น 7 แสน จาการรอ 1 เดือน เพียงเพราะร่วมงานกับ เด็กอ่อนหัดเหล่านี้

Vendors ที่ว่าอ่อนเหล่านี้ ทำ Software ให้กับธนาคารหลักๆ ในไทยด้วยครับ น่าเป็นห่วงมากๆ

ผมไม่ได้เหมารวมน่ะครับ บ. Software House. สัญญาชาติไทยเจ๋งๆ ผมก็เห็นและได้เจอ พูดคุยมาแล้ว

มีใครเจอเรื่องแนวนี้แชร์กันบ้างน่ะครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น