มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41136 Posts in 6132 Topics- by 7688 Members - Latest Member: kthanit
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กการเหนี่ยวนำของก้อนตัวนำกับก้อนฉนวน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเหนี่ยวนำของก้อนตัวนำกับก้อนฉนวน  (Read 3538 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Love story
neutrino
*

« on: October 11, 2011, 09:58:42 PM »

อยากทราบว่าเมื่อนำก้อนฉนวนที่มีประจุบวก +Q ทั่วทั้งก้อน มาเหนี่ยวนำกับก้อนตัวนำ อยากทราบว่าก้อนตัวนำทั่วทั้งก้อนจะมีประจุเท่าไรครับ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore  idiot2
« Last Edit: October 11, 2011, 10:03:42 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 11, 2011, 10:05:00 PM »

ถ้าก้อนตัวนำนั้นไม่ได้ต่ออยู่กับอะไรเลย มันก็มีประจุเท่าเดิม

ใช่ที่ต้องการถามหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องบอกสถานการณ์มาให้ชัดเจน  coolsmiley

Love story
neutrino
*

« Reply #2 on: October 12, 2011, 10:39:47 PM »

เข้าใจแล้วครับอาจารย์ แล้วอยากทราบว่าศักย์ของก้อนตัวนำมีค่าเป็นเท่่าใดครับ เมื่อถูกเหนี่ยวนำด้วยก้อนฉนวนที่มีประจุบวก รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore idiot2
SuperHelper

« Reply #3 on: October 12, 2011, 10:57:19 PM »

เข้าใจแล้วครับอาจารย์ แล้วอยากทราบว่าศักย์ของก้อนตัวนำมีค่าเป็นเท่่าใดครับ เมื่อถูกเหนี่ยวนำด้วยก้อนฉนวนที่มีประจุบวก รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore idiot2

ศักย์มีค่าเท่ากันทั้งก้อน เพราะเป็นตัวนำ แต่มีค่าเท่าใด ผมตอบไม่ได้ ขึ้นกับว่าก้อนฉนวนประจุและก้อนตัวนำรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร อยู่ห่างจากก้อนตัวนำอย่างไร หรือว่าเราทำได้  Shocked

Love story
neutrino
*

« Reply #4 on: October 12, 2011, 11:02:12 PM »

ศักย์มีค่าเท่ากันทั้งก้อน เพราะเป็นตัวนำ แต่มีค่าเท่าใด ผมตอบไม่ได้ ขึ้นกับว่าก้อนฉนวนประจุและก้อนตัวนำรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร อยู่ห่างจากก้อนตัวนำอย่างไร หรือว่าเราทำได้  Shocked

ก้อนฉนวนอยู่ใกล้ๆตัวนำครับ คืออยากทราบว่าก้อนตัวนำจะมีศักย์เป็นบวก ลบ หรือว่าศูนย์ครับ  icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #5 on: October 12, 2011, 11:13:38 PM »

...

ก้อนฉนวนอยู่ใกล้ๆตัวนำครับ คืออยากทราบว่าก้อนตัวนำจะมีศักย์เป็นบวก ลบ หรือว่าศูนย์ครับ  icon adore icon adore

ก้อนวัตถุมันดูดกัน พลังงานศักย์ไฟฟ้าจะเป็นลบ (ให้ที่ห่างกันอนันต์เป็นศูนย์)
« Last Edit: October 13, 2011, 10:27:11 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Love story
neutrino
*

« Reply #6 on: October 13, 2011, 10:17:39 PM »

ทำไมไม่เป็นบวกครับอาจารย์ ก็ในเมื่อก้อนตัวนำมันอยู่ในอิทธิพลของประจุบวกไม่ใช่เหรอครับ idiot2 idiot2
SuperHelper

« Reply #7 on: October 13, 2011, 10:26:31 PM »

ทำไมไม่เป็นบวกครับอาจารย์ ก็ในเมื่อก้อนตัวนำมันอยู่ในอิทธิพลของประจุบวกไม่ใช่เหรอครับ idiot2 idiot2

ใช่ หนูรู้อยู่แล้ว แล้วหนูถามทำไมล่ะ  Grin

Love story
neutrino
*

« Reply #8 on: October 18, 2011, 05:48:36 AM »

ก็อาจารย์บอกว่าพลังงานศักย์เป็นลบครับ  idiot2 idiot2
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น