ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: นิยามจริงๆของงาน  (Read 2760 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
saris2538
neutrino
*

« on: October 22, 2011, 10:51:27 PM »

ผมยัง งงๆ เกี่ยวกับนิยามจริงๆ ของงาน อยู่ครับ ช่วยผมด้วย คือผมงงว่า
เรายืนอยู่บนพื้นลื่น ผลักตัวเองออกจากกำแพงด้วยแรง F ในช่วงเวลาสั้นๆ แล้วมือเราก็หลุดออกจากกำแพง ขณะที่เราเคลื่อนที่ออกจากกำแพงได้ระยะ x งานที่แรง F ทำ คือ Fx ใช่หรือไม่

คือจากตรงนี้ผมจะเอาไปทำข้อ A uniform rod of mass m and length l is supported horizontally at its ends by my two forefingers. Whilst I am slowly bringing my fingers together to meet under the centre of the rod, it slides on either one or other of them. How much work do I have to do during the process if the coefficient of static friction is \mu_s  and that of kinetic friction is \mu_k?

สมมติว่านิ้วข้างหนึ่งเลื่อนเข้ามาจากปลายได้ระยะ x ผมอยากรู้ว่า ตอนที่นิ้วข้างหนึ่งขยับอยู่นั้น งานของแรงเสียดทานจลน์ที่นิ้วข้างนั้นทำกับไม้บรรทัดมีค่า -\int fdx หรือเปล่าครับ ผมว่าน่าจะใช่ ไม่งั้นก็ไม่รู้จะคิดยังไง แต่ว่ามันมีเหตุผลที่ีดีกว่า "น่าจะใช่" หรือเปล่าครับ? มีนิยามที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้หรือเปล่า

« Last Edit: October 24, 2011, 01:09:27 PM by saris2538 » Logged
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #1 on: October 23, 2011, 12:11:02 AM »

ผมยัง งงๆ เกี่ยวกับนิยามจริงๆ ของงาน อยู่ครับ ช่วยผมด้วย คือผมงงว่า
เรายืนอยู่บนพื้นลื่น ผลักตัวเองออกจากกำแพงด้วยแรง F ในช่วงเวลาสั้นๆ แล้วมือเราก็หลุดออกจากกำแพง ขณะที่เราเคลื่อนที่ออกจากกำแพงได้ระยะ x งานที่แรง F ทำ คือ Fx ใช่หรือไม่

คือจากตรงนี้ผมจะเอาไปทำข้อ A uniform rod of mass m and length l is supported horizontally at its ends by my two forefingers. Whilst I am slowly bringing my fingers together to meet under the centre of the rod, it slides on either one or other of them. How much work do I have to do during the process if the coefficient of static friction is \mu_s  and that of kinetic friction is \mu_k?

สมมติว่านิ้วข้างหนึ่งเลื่อนเข้ามาจากปลายได้ระยะ x ผมอยากรู้ว่า ตอนที่นิ้วข้างหนึ่งขยับอยู่นั้น งานของแรงเสียดทานจลน์ที่นิ้วข้างนั้นทำกับไม้บรรทัดมีค่า \int fdx หรือเปล่าครับ ผมว่าน่าจะใช่ ไม่งั้นก็ไม่รู้จะคิดยังไง แต่ว่ามันมีเหตุผลที่ีดีกว่า "น่าจะใช่" หรือเปล่าครับ? มีนิยามที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้หรือเปล่า

ผมว่านะครับ ถ้า dx คือระยะที่ไม้บรรทัดไถลไปได้ในช่วงสั้นๆ เทียบกับพื้น(กรอบเฉื่อย) งานของแรงเสียดทานจลน์ที่ "นิ้วทำต่อไม้" ก็มีค่า \int fdx ครับ   coolsmiley ผมเข้าใจคำถามถูกหรือเปล่าครับ  Huh

ปล. โจทย์จากไหนหรือครับ  idiot2
« Last Edit: October 23, 2011, 12:15:21 AM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
K.P.
neutrino
*

« Reply #2 on: October 23, 2011, 06:31:47 PM »

สมมติว่านิ้วข้างหนึ่งเลื่อนเข้ามาจากปลายได้ระยะ x ผมอยากรู้ว่า ตอนที่นิ้วข้างหนึ่งขยับอยู่นั้น งานของแรงเสียดทานจลน์ที่นิ้วข้างนั้นทำกับไม้บรรทัดมีค่า \int fdx หรือเปล่าครับ ผมว่าน่าจะใช่ ไม่งั้นก็ไม่รู้จะคิดยังไง แต่ว่ามันมีเหตุผลที่ีดีกว่า "น่าจะใช่" หรือเปล่าครับ? มีนิยามที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้หรือเปล่า

ผมว่านะครับ ถ้า dx คือระยะที่ไม้บรรทัดไถลไปได้ในช่วงสั้นๆ เทียบกับพื้น(กรอบเฉื่อย) งานของแรงเสียดทานจลน์ที่ "นิ้วทำต่อไม้" ก็มีค่า \int fdx ครับ   coolsmiley ผมเข้าใจคำถามถูกหรือเปล่าครับ  Huh

ปล. โจทย์จากไหนหรือครับ  idiot2

ถูกแล้วล่ะ คุณ saris2538

200puzzling
saris2538
neutrino
*

« Reply #3 on: October 23, 2011, 08:15:55 PM »

อืม วันนี้อาจารย์สุจินต์บอกแล้วครับว่า "งานของแรงเสียดทานเท่ากับแรงเสียดทานดอทการกระจัดสัมพัทธ์ในแนวแรง" ครับ เพราะงั้นงานก็เท่ากับ -\int fdx แน่นอน (ต้องใส่ลบด้วย เพราะว่าการกระจัดสัมพัทธ์สวนทางกับแรงเสียดทาน) (มองอีกมุมหนึ่งก็คือ ไม้บรรทัดออกแรงเสียดทานทำกับนิ้ว แล้วนิ้วเคลื่อนที่ไปได้ระยะ x สัมพัทธ์กับไม้บรรทัด) แต่ที่ผมถามตอนแรก เรื่องดันตัวเองออกจากกำแพง ส่วนของร่างกายที่แรง F ทำ คือมือ ตอนที่มือยังสัมผัสกำแพงอยู่ มือไม่ขยับ ดังนั้นแรง F ไม่ทำงาน แล้วตอนที่มือหลุดออกจากกำแพง ไม่มีแรง F ทำอีกต่อไปแล้ว งานก็เลยเป็นศูนย์ สรุปว่าไม่มีงานทำกับเราเลย (คืออันนี้ผมงงจนคิดมาก คิดไปไกลอย่างเลยเถิด อาจทำให้บางคนเข้าใจผิด ขอโทษด้วยครับ Cry)
« Last Edit: October 24, 2011, 12:54:41 PM by saris2538 » Logged
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #4 on: October 23, 2011, 09:32:55 PM »

อืม วันนี้อาจารย์สุจินต์บอกแล้วครับว่า "งานของแรงเสียดทานเท่ากับผลคูณของขนาดของแรงเสียดทานกับขนาดของการกระจัดสัมพัทธ์ในแนวแรง" ครับ เพราะงั้นงานก็เท่ากับ \int fdx แน่นอน (มองอีกมุมหนึ่งก็คือ ไม้บรรทัดออกแรงเสียดทานทำกับนิ้ว แล้วนิ้วเคลื่อนที่ไปได้ระยะ x สัมพัทธ์กับไม้บรรทัด) แต่ที่ผมถามตอนแรก เรื่องดันตัวเองออกจากกำแพง ส่วนของร่างกายที่แรง F ทำ คือมือ ตอนที่มือยังสัมผัสกำแพงอยู่ มือไม่ขยับ ดังนั้นแรง F ไม่ทำงาน แล้วตอนที่มือหลุดออกจากกำแพง ไม่มีแรง F ทำอีกต่อไปแล้ว งานก็เลยเป็นศูนย์ สรุปว่าไม่มีงานทำกับเราเลย (คืออันนี้ผมงงจนคิดมาก คิดไปไกลอย่างเลยเถิด อาจทำให้บางคนเข้าใจผิด ขอโทษด้วยครับ Cry)

งั้นแบบนี้ถ้าเราเตะลูกบอลออกไปด้วยแรง F มันจะเกิดงานจากแรง F ไหมครับ ผมว่าน่าจะเกิดนะ เพราะไม่งั้นพลังงานจลน์มันจะเพิ่มขึ้นได้อย่างไร เพราะถ้าคิดตามที่นายบอก คิดเหมือนแรงที่กำแพงดันเราเป็นแรงที่เตะลุกบอล มันก็จะไม่ทำงาน buck2 แต่กรณีที่เราเตะมันออกไปแบบนี้ แรงดลที่เตะ มันน่าจะทำงาน  uglystupid2 หรือผมเอาสองกรณีมาปนกันมั่วๆ ชี้แนะทีครับ

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
saris2538
neutrino
*

« Reply #5 on: October 24, 2011, 01:05:03 PM »

อืม วันนี้อาจารย์สุจินต์บอกแล้วครับว่า "งานของแรงเสียดทานเท่ากับผลคูณของขนาดของแรงเสียดทานกับขนาดของการกระจัดสัมพัทธ์ในแนวแรง" ครับ เพราะงั้นงานก็เท่ากับ \int fdx แน่นอน (มองอีกมุมหนึ่งก็คือ ไม้บรรทัดออกแรงเสียดทานทำกับนิ้ว แล้วนิ้วเคลื่อนที่ไปได้ระยะ x สัมพัทธ์กับไม้บรรทัด) แต่ที่ผมถามตอนแรก เรื่องดันตัวเองออกจากกำแพง ส่วนของร่างกายที่แรง F ทำ คือมือ ตอนที่มือยังสัมผัสกำแพงอยู่ มือไม่ขยับ ดังนั้นแรง F ไม่ทำงาน แล้วตอนที่มือหลุดออกจากกำแพง ไม่มีแรง F ทำอีกต่อไปแล้ว งานก็เลยเป็นศูนย์ สรุปว่าไม่มีงานทำกับเราเลย (คืออันนี้ผมงงจนคิดมาก คิดไปไกลอย่างเลยเถิด อาจทำให้บางคนเข้าใจผิด ขอโทษด้วยครับ Cry)

งั้นแบบนี้ถ้าเราเตะลูกบอลออกไปด้วยแรง F มันจะเกิดงานจากแรง F ไหมครับ ผมว่าน่าจะเกิดนะ เพราะไม่งั้นพลังงานจลน์มันจะเพิ่มขึ้นได้อย่างไร เพราะถ้าคิดตามที่นายบอก คิดเหมือนแรงที่กำแพงดันเราเป็นแรงที่เตะลุกบอล มันก็จะไม่ทำงาน buck2 แต่กรณีที่เราเตะมันออกไปแบบนี้ แรงดลที่เตะ มันน่าจะทำงาน  uglystupid2 หรือผมเอาสองกรณีมาปนกันมั่วๆ ชี้แนะทีครับ

อืม คำตอบของข้อสงสัยนี้อยู่ใน Young เล่ม 1 หน้า 174 ครับ
"พิจารณาชายคนหนึ่งซึ่งยืนอยู่บนสเกตล้อที่ไม่มีความฝืดบนผิวระดับ หน้าหันเข้าหากำแพงแข็ง เขาดันกำแพงผลักให้ตัวเขาเคลื่อนไปทางขวา แรงที่ทำต่อเขาคือน้ำหนัก W แรงแนวฉาก N1 และ N2 ในทิศขึ้นที่พื้นทำต่อสเกตของเขา และแรงแนวระัดับ F ที่กำแพงทำต่อเขา ไม่มีการกระจัดในแนวดิ่ง ดังนั้น W, N1 และ N2 ไม่ทำงาน แรง F ในแนวระดับเ่ร่งเขาไปทางขวามือ แต่ตอนที่มือเขายังไม่หลุดออกจากกำแพง ส่วนของร่างกายเขาที่แรงทำ (มือ) ไม่ได้ขยับ ดังนั้นแรง F ก็ไม่ได้ทำงานด้วย แล้วพลังงานจลน์ของชายคนนี้มาจากไหนกัน?
ส่วนต่างๆ ของร่างกายมีอันตรกิริยาระหว่างกันและกัน ส่วนหนึ่งออกแรงและทำงานต่อส่วนอื่นได้ ดังนั้นพลังงานจลน์ของระบบหลายอนุภาคเปลี่ยนค่าได้แม้ไม่มีงานโดยแรงภายนอก"
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น