ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41263 Posts in 6178 Topics- by 8252 Members - Latest Member: yukiie
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรง ???  (Read 2293 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AneguldTK
neutrino
*

« on: October 19, 2011, 05:32:15 PM »

คือผมสงสัยว่าถ้าหากว่าเรามีวัตถุที่กำลังขยายตัวแล้วมีเชือกรัดอยู่รอบ ๆ (คล้าย ๆ กับร่มที่ใช้กัน แล้วมีสายล็อคพันรอบครับ)
1.มันมีความตึงเชือกหรือแรงอะไรเกิดขึ้นหรือเปล่าครับ
2.แล้วถ้ามีความตึงเชือกจะสามารถคำนวนได้ไหมครับ ช่วยอธิบายหลักการในการคิดหน่อยครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: October 20, 2011, 07:46:25 AM »

1. เมื่อวัตถุขยายตัว มันจะดันให้เชือกยาวออก เชือกจะพยายามหดกลับสู่ความยาวเดิม มีแรงตึงในเส้นเชือกเกิดขึ้น

2. ถ้าเรารู้ค่าคงตัวสปริงของเชือก (สมมุติว่าเชือกยืดหยุ่นเหมือนสปริง) เราก็คำนวณหาแรงตึงในเชือกได้  (ถ้าเป็นลวดแทน เราต้องรู้ค่ามอดุลัสของยังของเส้นลวด)

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
AneguldTK
neutrino
*

« Reply #2 on: October 21, 2011, 10:41:03 PM »

ขอบคุณครับ  icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: