ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41498 Posts in 6260 Topics- by 9228 Members - Latest Member: Ninjawasitpol04911
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สัมพัทธภาพพิเศษครับ:D  (Read 2847 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
xerxes
neutrino
*

« on: September 28, 2011, 10:51:26 PM »

ถ้าผมมียานอวกาศบินออกจากโลกไปด้วยความเร็ว0.8c แต่ว่ายานนี้จะส่งสัญญาณกลับมายังโลกทุกๆปี(วัดจากภายในยาน) ถามว่าคนบนโลกจะได้รับสัญญาณคิดเป็นคาบเท่าไรครับ(ได้รับกี่ปีต่อครั้ง)
ข้อนี้เพื่อนผมเขาบอกว่าใช้ดอปเพลอครับแล้วมองว่าการเลื่อนความถี่แปลงเป็นการเลื่อนคาบ แต่ผมมองว่าใช้วิธีนี้ไม่ได้เพราะสัญญาณที่ปล่อยออกมามันไม่ใช่คลื่นต่อเนื่องครับเพราะคาบของแสงที่ปล่อยมันไม่ใช่1ปี(ไม่งั้นก็ความยาวคลื่นยาวมากกกกกกก)
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ^^  reading reading reading
« Last Edit: September 30, 2011, 05:41:31 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
K.P.
neutrino
*

« Reply #1 on: September 29, 2011, 01:08:34 AM »

ถ้าใช้ทฤษฎีสัมพันธภาพ(Relationship theory)คงคิดไม่ได้อะครับ  smitten
สัมพัทธภาพ(Relativity theory) นะครับ  Smiley แซวเล่นนะครับ

ลองคิดว่าคลื่น มีคาบ1ปีดีมั้ยครับ

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #2 on: September 29, 2011, 06:37:46 AM »

ผมว่าขึ้นกับระยะทางด้วยครับ เพราะว่ายิ่งไปไกลเท่าไหร่สัญญาณก็จะใช้เวลานานขึ้นเท่านั้น
« Last Edit: September 30, 2011, 05:41:56 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #3 on: September 29, 2011, 07:09:45 AM »

... แต่ผมมองว่าใช้วิธีนี้ไม่ได้เพราะสัญญาณที่ปล่อยออกมามันไม่ใช่คลื่นต่อเนื่องครับเพราะคาบของแสงที่ปล่อยมันไม่ใช่1ปี(ไม่งั้นก็ความยาวคลื่นยาวมากกกกกกก)
...

ถ้าดูที่มาของปรากฏการณ์ดอปเพลอร์ของแสง (http://mpec.sc.mahidol.ac.th/pho/lnotes/lesson_specialrelativity.pdf) จะเห็นว่าไม่ได้ใช้สมบัติความต่อเนื่องของคลื่นเลย ดังนั้นสูตรดอปเพลอร์ของแสงใช้ได้  Grin
« Last Edit: September 30, 2011, 05:42:10 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

xerxes
neutrino
*

« Reply #4 on: September 29, 2011, 10:21:11 PM »

ถ้าผมคิดว่า ระยะทางที่เพิ่มขึ้น(ในกรอบของโลก)แต่ละปี(ของยาน)ก็คือระยะทางที่แสงต้องเดินทางเพิ่มขึ้นในแต่ละคาบของการส่งสัญญาณ ซึ่งมันก็แปลงเป็นคาบการส่งสัญญาณได้แต่ถ้าผมหาคาบโดยใช้การแปลงแบบลอร์เล็นซ์จากแนวคิดนี้(ได้4/3ปี) มันจะไม่เท่ากับใช้ดอปเพลออ่าครับ(3ปี) ช่วยอธิบายได้ไหมครับว่าวิธีคิดของผมมันมีช่องโหว่ตรงไหน ขอบคุณครับ
« Last Edit: September 30, 2011, 05:42:41 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #5 on: September 30, 2011, 05:38:37 AM »

ถ้าผมคิดว่า ระยะทางที่เพิ่มขึ้น(ในกรอบของโลก)แต่ละปี(ของยาน)ก็คือระยะทางที่แสงต้องเดินทางเพิ่มขึ้นในแต่ละคาบของการส่งสัญญาณ ซึ่งมันก็แปลงเป็นคาบการส่งสัญญาณได้แต่ถ้าผมหาคาบโดยใช้การแปลงแบบลอร์เล็นซ์จากแนวคิดนี้(ได้4/3ปี) มันจะไม่เท่ากับใช้ดอปเพลออ่าครับ(3ปี) ช่วยอธิบายได้ไหมครับว่าวิธีคิดของผมมันมีช่องโหว่ตรงไหน ขอบคุณครับ

แสดงวิธีทำอย่างละเอียดมาเลย ใช้มุมมองของใครตอนไหนบ้าง  ช่วยคนที่จะช่วยตอบด้วย เขาอาจมีงานอย่างอื่นต้องทำเหมือนกัน  coolsmiley
« Last Edit: September 30, 2011, 05:42:26 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: