มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7738 Members - Latest Member: BeyBB
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงกราฟความดันและการกระจัดของเสียง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กราฟความดันและการกระจัดของเสียง  (Read 5852 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Love story
neutrino
*

« on: September 28, 2011, 05:41:05 AM »

จากกราเรื่องความดันและการกระจัดของเสียงที่เป็นกราฟรูปไซน์อ่าครับ ทำไมที่จุดที่มีความดันปกติคือความดันเท่ากับบรรยากาศจึงมีการกระจัดมีค่าสูงสุด และที่ส่วนขยายความดันต่ำ แต่การกระจัดเป็นศูนย์ และัส่วนอัดที่มีความดันสูงแต่มีการกระจัดเป็นศูนย์ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับผม icon adore icon adore icon adore idiot2 idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: September 28, 2011, 09:17:51 PM »

ตำแหน่งที่อนุภาคอากาศมีการกระจัดจากตำแหน่งสมดุลมาก บริเวณนั้นอนุภาคจะอยู่ห่างกันมาก ความหนาแน่นอนุภาคน้อย ความดันจึงต่ำ
ตรงที่อนุภาคไม่มีการกระจัดเลย อนุภาคจากข้าง ๆ จะขยับเข้าหาตำแหน่งนั้น ทำให้บริเวณนั้นมีความหนาแน่นมาก ความดันจึงสูง

Love story
neutrino
*

« Reply #2 on: October 02, 2011, 08:23:40 PM »

อาจารย์ครับแล้วทำไมที่ตำแหน่งที่มีความดันน้อยกว่าความดันบรรยากาศ(ความดันเกจติดลบ)อนุภาคของอากาศจึงมีการกระจัดเป็นศูนย์ครับ ซึ่งมันต่างกับกรณีที่ตำแหน่งที่อนุภาคอากาศมีการกระจัดจากตำแหน่งสมดุลมาก บริเวณนั้นอนุภาคจะอยู่ห่างกันมาก ความหนาแน่นอนุภาคน้อย ความดันจึงต่ำ ยังไงครับ รบกวนช่วยชีแ้นะหน่อยครับ  icon adore icon adore idiot2 idiot2
SuperHelper

« Reply #3 on: October 02, 2011, 08:44:15 PM »

อาจารย์ครับแล้วทำไมที่ตำแหน่งที่มีความดันน้อยกว่าความดันบรรยากาศ (ความดันเกจติดลบ) อนุภาคของอากาศจึงมีการกระจัดเป็นศูนย์ครับ ...

ข้อความนี้จริงหรือ ?  coolsmiley

Love story
neutrino
*

« Reply #4 on: October 02, 2011, 08:50:40 PM »

จากกราฟครับอาจารย์
SuperHelper

« Reply #5 on: October 02, 2011, 09:10:42 PM »

อาจารย์ครับแล้วทำไมที่ตำแหน่งที่มีความดันน้อยกว่าความดันบรรยากาศ(ความดันเกจติดลบ)อนุภาคของอากาศจึงมีการกระจัดเป็นศูนย์ครับ ...

ดูจากกราฟที่ให้มาจะเห็นว่าตำแหน่งที่การกระจัดเป็นศูนย์มี 2 แบบ

แบบที่หนึ่งเป็นแบบที่อยู่นิ่ง แล้วพวกข้าง ๆ อัดเข้ามาหา ตรงนี้ความดันจะสูงกว่าค่าเฉลี่ย

แบบที่สองเป็นแบบที่อยู่นิ่ง แล้วพวกข้าง ๆ หนีออกไปทั้งสองข้าง ตรงนี้ความดันจะต่ำกว่าค่าเฉลี่ย  coolsmiley

Love story
neutrino
*

« Reply #6 on: October 09, 2011, 01:40:34 PM »

อาจารย์ครับแล้วทำไมที่อนุภาคหนีออกไปทั้งสองข้าง อนุภาคตรงกลางมีการกระจัดเป็น0 ทำไมต้องมีความดันเป็นลบด้วยครับอาจารย์ทำไมไม่มีความดันเป็นศูนย์ครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ icon adore idiot2
« Last Edit: October 30, 2011, 06:11:11 PM by Love story » Logged
last
neutrino
*

« Reply #7 on: November 10, 2011, 09:55:06 AM »

ทำไมต้องมีความดันเป็นลบด้วยครับอาจารย์
มันต่ำกว่าค่าเฉลี่ยนะ ไม่ได้เป็นลบ!!
Love story
neutrino
*

« Reply #8 on: November 18, 2011, 10:30:44 AM »

จากที่คุุณ last บอก ความดันที่พูดถึงนี้เป็นความดันเกจครับ เมือบริเวณนั้นความดันต่ำกว่าความดันบรรยากาศ ความดันเกจก็จะเป็นลบครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น