ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยเรื่องอัตราเร็วของเสียง  (Read 2712 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mopyi
neutrino
*

« on: September 26, 2011, 03:22:01 PM »

ทุกๆคนคงทราบกันดีว่า เสียงนั้นเมื่อเคลื่อนที่ในตัวกลางที่มีความหนาแน่นมากกว่าย่อมมีอัตราเร็วมากกว่า เมื่อเคลื่อนที่ในตัวกลางที่มีความหนาแน่นน้อยกว่า(ตัวอย่างเช่นเวลาเอาหูไปแนบกับโต้ะจะได้ยินเสียงชัดขึ้น) แต่จากกฎของสเนลล์ (บางส่วน) กล่าวไว้ว่า

\displaystyle {\frac{n_1}{n_2} = \frac{v_2}{v_1}}

ซึ่งเมื่อดูจากสมการแล้วพบว่าถ้าเสียงเคลื่อนที่ในตัวกลางที่มีค่า n หรือมีความหนาแน่นมาก (เพราะตัวอย่างเช่น แก้ว หนาแน่นกว่าน้ำเลยมีค่า n มากกว่าน้ำ)  จะมีความเร็วน้อย ซึ่งกลับกับข้อความข้างต้นครับ  buck2

ผมเข้าใจอะไรผิดตรงไหนช่วยอธิบายด้วยครับ  icon adore
« Last Edit: September 26, 2011, 06:08:33 PM by mopyi » Logged

Hitch your wagon to the star.
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: September 26, 2011, 05:28:19 PM »

ผมว่าคุณ mopyi กำลังสับสนกับอัตราเร็วแสงในตัวกลางต่างๆ นะครับ  Grin

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
mopyi
neutrino
*

« Reply #2 on: September 26, 2011, 06:06:17 PM »

ผมว่าคุณ mopyi กำลังสับสนกับอัตราเร็วแสงในตัวกลางต่างๆ นะครับ  Grin

คือยังไงเหรอครับ ตัวกฎของสเนลล์ก็ใช้ได้กับคลื่นทุกชนิดไม่ไช่เหรอครับ(ไม่ไช่เฉพาะแสง) ซึ่งเสียงก็เป็นคลื่นกลชนิดหนึ่งนิครับ ผมสงสัยว่าตกลงถ้ายิ่งตัวกลางมีความหนาแน่นมากแล้ว อัตราเร็วของเสียงจะมากหรือน้อยครับ
รบกวนช่วยอธิบายละเอียดนิดนึงนะครับ พอดีผมหัวไม่ค่อยจะดีครับ  uglystupid2
« Last Edit: September 26, 2011, 06:12:40 PM by mopyi » Logged

dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #3 on: September 26, 2011, 07:00:36 PM »

คือยังไงเหรอครับ ตัวกฎของสเนลล์ก็ใช้ได้กับคลื่นทุกชนิดไม่ไช่เหรอครับ(ไม่ไช่เฉพาะแสง) ซึ่งเสียงก็เป็นคลื่นกลชนิดหนึ่งนิครับ ผมสงสัยว่าตกลงถ้ายิ่งตัวกลางมีความหนาแน่นมากแล้ว อัตราเร็วของเสียงจะมากหรือน้อยครับ
รบกวนช่วยอธิบายละเอียดนิดนึงนะครับ พอดีผมหัวไม่ค่อยจะดีครับ  uglystupid2

มันเป็นคนละแบบกับอัตราเร็วของแสงครับ คือแสงนี่ มันเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า แต่ เสียง เป็นคลื่นกล ลองคิดถึงความแตกต่างของทั้งสองดูครับ  coolsmiley

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
mopyi
neutrino
*

« Reply #4 on: September 26, 2011, 07:55:02 PM »

อย่างนี้รึเปล่่าครับ พี่ dy (น่าจะเป็นพี่นะครับเพราะผมยังอยู่ ม.ต้นอยู่เลย Grin )
      คลื่นกล คือ คลื่นที่จำเป็นต้องมีตัวกลางในการเคลื่อนที่ ดังนั้นยิ่งตัวกลางมีความหนาแน่นมากเท่าไรมันก็จะยิ่งสามารถเคลื่อนที่ได้สะดวกมากขึ้น

ส่วนคลื่นแสงเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าชนิดหนึ่ง โดยจะแตกต่างจากคลื่นกลที่ไม่จำเป็นต้องอาศัยตัวกลางในการเคลื่อนที่ อีกทั้งยังสามารถเคลื่อนที่ได้สะดวกที่สุดเมื่ออยู่ในสุญญากาศ ดังนั้นมันจึงไม่ค่อยชอบให้มีตัวกลาง เลยสรุปได้ว่ายิ่งตัวกลางหนาแน่นน้อยมากเท่าไรมันก็จะยิ่งเคลื่อนที่สะดวกขึ้น

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกรึเปล่่าครับ   Smiley
« Last Edit: September 28, 2011, 03:00:52 PM by mopyi » Logged

dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #5 on: September 26, 2011, 10:18:46 PM »

อย่างนี้รึเปล่่าครับ พี่ dy (น่าจะเป็นพี่นะครับเพราะผมยังอยู่ ม.ต้นอยู่เลย Grin )
      คลื่นกล คือ คลื่นที่จำเป็นต้องมีตัวกลางในการเคลื่อนที่ ดังนั้นยิ่งตัวกลางมีความหนาแน่นมากเท่าไรมันก็จะยิ่งสามารถเคลื่อนที่ได้สะดวกมากขึ้น

ส่วนคลื่นแสงเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าชนิดหนึ่ง โดยจะแตกต่างจากคลื่นกลที่ไม่จำเป็นต้องอาศัยตัวกลางในการเคลื่อนที่ อีกทั้งยังสามารถเคลื่อนที่ได้สะดวกที่สุดเมื่ออยู่ในสุญญากาศ ดังนั้นมันจึงไม่ค่อยชอบให้มีตัวกลาง เลยสรุปได้ว่ายิ่งตัวกลางหนาแน่นน้อยมากเท่าไรมันก็จะยิ่งเคลื่อนที่สะดวกขึ้น

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกรึเปล่่าครับ   Smiley
คิดว่าใช่มั้งครับ  Grin

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
mopyi
neutrino
*

« Reply #6 on: September 28, 2011, 03:03:30 PM »

คิดว่าใช่มั้งครับ  Grin

ขอบคุณมากครับ  icon adore  smitten

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น