มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7734 Members - Latest Member: bunyawee
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ฟังเพลง ขณะวิ่ง (Doppler effect)  (Read 3777 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: September 02, 2011, 06:01:29 PM »

ถ้าในกรณีที่ เรามีความถี่เดียว แล้วแหล่งกำเนิดเคลื่อน เราจะพบว่า ความถี่ที่เราได้ยินจะเปลี่ยนไป

แล้วถ้าเราฟังเพลง (มีหลายความถี่)

มันน่าจะเปลี่ยน อย่างไร

เราควรได้ยินความถี่เปลี่ยนไป อย่างเช่น เสียงทุ้ม กลายเป็น เสียงแหลมไหม

แล้วเราควรจะได้ยิน แบบความเร็วของจังหวะดนตรี จะเร็วหรือช้าขึ้น ไหม

embarassed

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: September 02, 2011, 10:57:52 PM »

ผมคิดว่า ความถี่เสียงจะเปลี่ยน แต่จะไม่เหมือนกับการเลื่อนคีย์เสียง เพราะระบบโน้ตเราใช้ log scale ดังนั้นเสียงจะเปลี่ยนไปแต่จะไม่เป็นเพลงเดิมครับ  Smiley

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: September 03, 2011, 11:31:37 AM »

แล้วมันน่าจะเปลี่ยนแบบไหนละ

สมมติ เราบอกว่า เรามี เพลง ความยาว T_{0} ให้ s(t)แทน ข้อมูลของเพลงนั้น

เราจะได้ว่า ถ้าเราทำการ Fourier transform เราให้ข้อมูลของเสียงกับความถี่ เป็น S(f)

จากนั้นเราบอกว่า วัตถุวิ่ง ด้วยความเร็วคงตัว  เราจะบอกว่า เราจะได้ยินความถี่ เป็น  f = \beta f_{0} ซึ่ง \beta เป็นค่าที่สัมพันธ์กับ ความเร็ว

นั้นหมายความว่าเราจะ เอา  S(f) มาเปลี่ยนเป็น  S(\beta f) แล้วทำการ เปลี่ยนมันกลับ ไปเป็น s(t/\beta)

เราจะเสียงที่เปลี่ยน ไป

ข้อสงสัย ผมทำอะไรผิด ถ้าสมมติว่า เราเปลี่ยนกลับตามที่ผมอธิบาย เราจะได้ว่า เสียง s(t) ที่มีความยาว   T_{0} จะเปลี่ยนความยาวไป แสดงว่าความเร็วของจังหวะ เสียงเปลี่ยนไป  embarassed
« Last Edit: September 03, 2011, 12:59:07 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
It is GOL
neutrino
*

« Reply #3 on: September 06, 2011, 10:18:19 PM »

เอ่อเนอะ ลืมคิดไปเรื่องความยาวของจังหวะเพลงแฮะ
ผมว่ามันต้องเปลี่ยนครับ

ถ้าเราลองนึกง่ายๆ กับเสียงที่มีความถี่เดียว
ถูกปล่อยออกมาจากแหล่งกำเนิดอย่างต่อเนื่องเป็นเวลา T_0 พอมันเกิด Doppler Effect ยังไงเวลาที่เราได้ยินเสียงมันต้องไม่เท่ากับ T_0 อยู่แล้ว

ส่วนเรื่องความถี่ (ระดับเสียง) มันก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ
ผมว่าพี่ไม่เห็นจะทำอะไรผิดเลยนี่ครับ Huh

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: September 07, 2011, 08:35:48 AM »

ผมคิดว่า มันคงน่ากลัวมากเลย ถ้าเปิดเพลงที่จังหวะเร็วๆ ไว้

แล้ววิ่งหนีมัน เรามาจะได้ยินแบบแม่นาค ในกรณีที่ อัตราเร็วของเสียงยอมให้เราทำได้อย่างนั้น  Shocked

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #5 on: September 07, 2011, 09:22:25 PM »

ผมคิดว่า มันคงน่ากลัวมากเลย ถ้าเปิดเพลงที่จังหวะเร็วๆ ไว้

แล้ววิ่งหนีมัน เรามาจะได้ยินแบบแม่นาค ในกรณีที่ อัตราเร็วของเสียงยอมให้เราทำได้อย่างนั้น  Shocked

แต่หูของเราคงไม่ยอมได้ยิน Grin

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Betaible
neutrino
*

« Reply #6 on: September 07, 2011, 09:55:38 PM »

ฟังแบบไหนล่ะครับ
ถ้าเป็นแบบใส่หูฟัง ความถี่ไม่น่าจะเปลี่ยนนิครับ angel
หากผมเข้าใจผิดประการใดโปรดชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: September 07, 2011, 10:13:44 PM by Betaible » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: September 08, 2011, 09:10:53 PM »

ฟังแบบไหนล่ะครับ
ถ้าเป็นแบบใส่หูฟัง ความถี่ไม่น่าจะเปลี่ยนนิครับ angel
หากผมเข้าใจผิดประการใดโปรดชี้แนะด้วยครับ

คิดว่าไม่น่าจะเปลี่ยนเพราะ มันเป็นสัญญาณ ไฟฟ้ามาแล้วค่อย เปลี่ยน

P o W i i
neutrino
*

« Reply #8 on: November 14, 2011, 05:33:29 AM »

ถ้าเป็นนักวิ่งสถิติโลก ความเร็ว ~10 m/s ก็ อาจทำให้ความถี่เลื่อนไปได้แค่ order ~1/30 หรือ 3% เท่านั้น

แต่จาก http://en.wikipedia.org/wiki/Piano_key_frequencies
พบว่าความถี่บนสเกลโครมาติก(ครึ่งเสียง)ขั้นหนึ่งห่างกันประมาณ 5-10%

แถมความถี่เลื่อนไปทางเดียวกัน ตัวโน้ตก็ยังคงฟังได้ว่าเป็นตัวโน้ตเดิมอยู่
อีกอย่างคนปกติเวลาฟังเพลงไม่ได้คิดถึง absolute pitch อยู่แล้ว (บางคนถึงกับร้องเพลงหลงคีย์)

ผมเลยคิดว่าคนส่วนใหญ่คงจำได้ว่ายังเป็นเพลงเดิมครับ เว้นแต่พวก perfect pitch
(ใครเป็น perfect pitch แล้ววิ่งเร็วขนาดนี้นี่น่าจับไปไว้ในพิพิธภัณฑ์)
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: November 14, 2011, 09:25:53 AM »

เรา ควรเอาไมค์ไปติดไว้กับ แมว  แล้วปล่อยให้มันตกตึก และดูว่าแมวจะได้ยินแบบได้ไหน  โดยที่ตอนนั้นเรา เปิดเพลง รอมันไว้ที่ข้างล่างตึก ♪

...
อีกอย่างคนปกติเวลาฟังเพลงไม่ได้คิดถึง absolute pitch อยู่แล้ว (บางคนถึงกับร้องเพลงหลงคีย์)

Powii ร้องหลงไหม ถ้าไม่ สอนผมร้องเพลงบ้างสิ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น