ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41662 Posts in 6286 Topics- by 9990 Members - Latest Member: phutawxn
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. ปี 2563-64 พร้อมเฉลย  (Read 6872 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« on: December 20, 2020, 05:02:56 PM »

ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. ปี 2563-64 พร้อมเฉลย  มีไฟล์ pdf ให้ดาวน์โหลดข้างล่างครับ
« Last Edit: December 21, 2020, 05:57:41 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Winner zaza
neutrino
*

« Reply #1 on: December 20, 2020, 05:56:18 PM »

ขอเฉลยข้อ 13,20หน่อยได้ไหมครับ
[...]
neutrino
*

« Reply #2 on: December 20, 2020, 06:20:22 PM »

ขอเฉลยข้อ 13,20หน่อยได้ไหมครับ
มีเฉลยอยู่ด้านบนแล้วครับ
[...]
neutrino
*

« Reply #3 on: December 20, 2020, 06:27:01 PM »

ข้อ20 ทำไมพลังงานกลที่เกิดจากพลังงานศักย์โน้มถ่วง บวกด้วนพลังงานจลน์เทียบกับ พลังงานศักย์โน้มถ่วงแล้วถึงได้1/2 หรอครับ เพราะพลังงานกลมันควรมีค่ามากกว่าพลังงานศักย์โน้มถ่วงไม่ใช่หรอครับ  uglystupid2 เท่าที่ผมคิดมันควรจะตอบ3/2ครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปเอง
SuperHelper

« Reply #4 on: December 20, 2020, 06:54:51 PM »

ข้อ20 ทำไมพลังงานกลที่เกิดจากพลังงานศักย์โน้มถ่วง บวกด้วนพลังงานจลน์เทียบกับ พลังงานศักย์โน้มถ่วงแล้วถึงได้1/2 หรอครับ เพราะพลังงานกลมันควรมีค่ามากกว่าพลังงานศักย์โน้มถ่วงไม่ใช่หรอครับ  uglystupid2 เท่าที่ผมคิดมันควรจะตอบ3/2ครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปเอง

พลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าเป็นลบ

ที่จริงโจทย์ควรถามว่ามีขนาดเป็นกี่เท่า

[...]
neutrino
*

« Reply #5 on: December 20, 2020, 08:35:51 PM »

พลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าเป็นลบ

ที่จริงโจทย์ควรถามว่ามีขนาดเป็นกี่เท่า
ออ...เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ สะเพร่าไปจริงๆครับ laugh
Winner zaza
neutrino
*

« Reply #6 on: December 21, 2020, 07:17:50 AM »

ขอเฉลยละเอียดข้อ 13ได้ไหมครับ ผมได้hv/(h^2+r^2)^0.5
Khet
neutrino
*

« Reply #7 on: December 21, 2020, 08:08:50 PM »

ขอเฉลยละเอียดข้อ 13ได้ไหมครับ ผมได้hv/(h^2+r^2)^0.5

ให้ \theta เป็นมุมที่ A เข้าชน B วัดจากแกน x และมวลทั้งสองเท่ากัน ทิศของความเร็วหลังชนของทั้งสองทำมุมตั้งฉากกัน

และให้ \omega และ u เป็นความเร็วหลังชนของ A และ B ตามลำดับ

จากรูป \sin\theta = \frac{h}{2R}

อนุรักษ์โมเมนตัม

แกน x; v = \omega\sin\theta + u\cos\theta \quad - (1)

แกน y; 0 =\omega\cos\theta - u\sin\theta \quad - (2)

จาก (2)  ได้ u =\omega\cot\theta นำไปแทนใน (1)

v = \omega\sin\theta + (\omega\cot\theta)\cos\theta

v = \omega\sin\theta + (\omega\frac{\cos^2\theta}{\sin\theta} )

คูณ \sin\theta ทั้งสมการ ได้ v\sin\theta = \omega

\therefore \omega = \frac{h}{2R}v

ปล. ให้ \alpha เป็นมุมระหว่าง \overrightarrow{\omega} และ \overrightarrow{u} และมวลทั้งสองเท่ากัน

อนุรักษ์โมเมนตัม (เขียนแบบเวกเตอร์)

\overrightarrow{v} = \overrightarrow{\omega} + \overrightarrow{u} ( m ตัดกันหมดแล้ว)

\overrightarrow{v} \cdot \overrightarrow{v} = ( \overrightarrow{\omega} + \overrightarrow{u}) \cdot ( \overrightarrow{\omega} + \overrightarrow{u})

\left| v \right|^2 = \left| \omega \right|^2 + \left| u \right|^2 + 2\left| \omega \right| \left| u \right|\cos\alpha \quad - (*)

อนุรักษ์พลังงาน

\frac{1}{2}mv^2 = \frac{1}{2}m\omega^2 + \frac{1}{2}mu^2

v^2 = \omega^2 + u^2 \quad - (**)

จากสมการ (*) และ (**) ได้ \alpha = 90^\circ หรือความเร็วของ A และ B หลังชนตั้งฉากกัน  Smiley Smiley
« Last Edit: December 21, 2020, 08:14:19 PM by Khet » Logged
SuperHelper

« Reply #8 on: December 23, 2020, 04:25:41 PM »

เฉลยวิธีทำอย่างละเอียดจากผู้ออกข้อสอบ ไฟล์รูปแบบ pdf อยู่ด้านล่างครับ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: