มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41058 Posts in 6103 Topics- by 6213 Members - Latest Member: Narika
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: มวลติดสปริงบนพื้นฝืด  (Read 2295 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
klapro
neutrino
*

« on: August 23, 2011, 02:32:16 PM »

ผมไม่รู้ว่าจะแก้สมการนี้อย่างไรดี f คือแรงเสียดทาน
m\frac{d^2}{dt^2 }x = -kx -f
ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 23, 2011, 03:43:22 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 23, 2011, 03:50:18 PM »

ผมไม่รู้ว่าจะแก้สมการนี้อย่างไรดี f คือแรงเสียดทาน
ขอบคุณครับ

เขียนสมการเป็น  \dfrac{d^2}{dt^2 }x = - \dfrac{k}{m} \left( x + \dfrac{f}{k}  \right)

แล้วให้ \xi = x + \dfrac{f}{k}
« Last Edit: August 23, 2011, 07:26:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #2 on: August 23, 2011, 06:46:22 PM »

ขอบคุณครับ

เขียนสมการเป็น  \dfrac{d^2}{dt^2 }x = - \dfrac{k}{m} \left( x - \dfrac{f}{k}  \right)

แล้วให้ \xi = x - \dfrac{f}{k}

อาจารย์ครับถ้าตามที่พี่กล้าบอก มันน่าจะเป็น  \dfrac{d^2}{dt^2 }x = - \dfrac{k}{m} \left( x + \dfrac{f}{k}  \right) นี่ครับ  idiot2

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
SuperHelper

« Reply #3 on: August 23, 2011, 07:28:22 PM »

อาจารย์ครับถ้าตามที่พี่กล้าบอก มันน่าจะเป็น  \dfrac{d^2}{dt^2 }x = - \dfrac{k}{m} \left( x + \dfrac{f}{k}  \right) นี่ครับ  idiot2

ใช่แล้ว ใส่วงเล็บแล้วลืมแก้เครื่องหมาย  embarassed

K.P.
neutrino
*

« Reply #4 on: August 24, 2011, 06:56:05 PM »

อาจารย์ครับ ถ้า f มันมีทิศเปลี่ยนไป โดยตรงข้ามกับการเคลื่อนที่เสมออะครับ เราจะเขียนสมการอย่างไร
SuperHelper

« Reply #5 on: August 24, 2011, 07:09:29 PM »

อาจารย์ครับ ถ้า f มันมีทิศเปลี่ยนไป โดยตรงข้ามกับการเคลื่อนที่เสมออะครับ เราจะเขียนสมการอย่างไร

แบ่งเป็นช่วง ๆ  Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น