ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40763 Posts in 6017 Topics- by 5922 Members - Latest Member: จิรฐา
mPEC Forumชีวิต สังคม การศึกษา และศาสนาสังคมและการเมืองโรงไฟฟ้านิวเคลียร์กับประเทศไทย (ใหม่)
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โรงไฟฟ้านิวเคลียร์กับประเทศไทย (ใหม่)  (Read 5006 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: August 13, 2011, 05:41:16 AM »

เมื่อกระทู้ที่ผ่านมา ท่าน Foggy_Ritchy ตั้งไว้เมื่อ หลายปีแล้ว http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2934.0.html

แต่จะเอากลับมาใหม่ มาถามคนในบอร์ด ว่า ท่านคิดเห็นอย่างไรกับ โรงไฟฟ้านิวเคลียร์กับประเทศไทย มีความจำเป็นแค่ไหน อย่างไร

ตัวผม ในตอนที่ ญี่ปุ่นเกิดแผ่นดินไหว มี Tsunami นั้น ก็อยู่ในประเทศญี่ปุ่น เห็นความวุ่นวาย มากมาย และแน่นอน เห็นว่าสถานฑูตไทยในญี่ปุ่นแย่เพียงไหนด้วย

ความโกลาหลวุ่นวายนั้นไม่น้อยเลย เผอิญมีคนอยู่จักทำงาน ในบริษัท TEPCO ซึ่งตัวเขาเองก็ต้องเข้าไปในโรงงานไฟฟ้าที่มีปัญหานั้น คิดว่า ถ้าเป็นคนไทยคงลาป่วย ไม่ก็ลาออกเลยทีเดียว

ถึงจะเหตุการณ์แบบนี้ แต่ผมก็ยังคิดอยู่ว่ายังไงญี่ปุ่นในปัจจุบัน และในอนาคตก็ยังคงต้องใช้พลังงานนิวเคลียร์ ต่อไป  อันเนื่องมาจาก พลังงานกับความต้องการมันค่อยข้างต่างกันถ้าคนญี่ปุ่นพร้อมที่จะกลับไปมีชีวิต เหมือนเมื่อ 30 ปี ก็อาจจะไม่จำเป็น ที่จะต้องมี โรงไฟฟ้านิวเคลียร์

แล้วคนไทยละ ต้องการแบบไหน กัน  Shocked

(ในส่วนตัวผม ถึงจะสร้าง ก็ ไม่ควรเอาคนไทยมาควบคุม เพราะเชื่อถือยาก ตั้งงบ 100ล้าน แต่ ใช้จริง ไม่รู้กี่เปอร์เซ็นกัน )

« Last Edit: August 13, 2011, 06:28:21 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
euler_tj
neutrino
*

« Reply #1 on: August 16, 2011, 04:02:51 AM »

เคยได้มีโอกาศถามเรื่องนี้โดยตรงกับหนึ่งในคณะผู้บริหารกฟผ.ครับ เพราะตอนแรกท่านเล่าว่า
เมื่อหลายสิบปีก่อน ไทยก็มีแผนจะสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์พร้อมๆกับประเทศอื่น แต่บังเอิญว่า
ตอนนั้นไทยมีแผนจะสร้างโรงไฟฟ้าถ่านหินที่แม่เมาะพอดี โรงไฟฟ้านิวเคลียร์จึงถูกยกเลือกไป
นักฟิสิกส์นิวเคลียร์ในยุคนั้น ปัจจุบันจึงได้เกษียรอายุราชการกันหมดแล้ว ผมเลยถามท่านเล่นๆ
(กลางห้องประชุม) ว่าถ้าสมมุติว่าผมไปเรียนต่อฟิสิกส์เคลียร์ เรียนจบมาแล้ว ผมจะเกษียรอายุ
ก่อนได้ทำงานไหม ท่านก็หัวเราะนิดๆ เป็นสัญญาณว่า ..อาจจะอย่างงั้น

ส่วนตัวผมเห็นด้วยนะว่าควรมี เพราะแน่นอนว่าทรัพยากรพวกถ่านหิน น้ำมัน ไม่นานก็ต้องหมดไป
ขณะนี้ที่แลป cavendish ของเคมบริดจ์มีการคาดเดาไว้ว่าภายในปี 2100 คนทั้งโลกจะใช้พลังงานหลัก
จากแสงอาทิตย์และนิวเคลียร์เท่านั้น ส่วนการขนส่งคมนาคมก็จะใช้ไฟฟ้าทั้งหมด งานวิจัยใจต่างๆในปัจจุบัน
จึงเป็นไปเพื่อเตรียมพร้อมที่จะตอบโจทย์นี้ (ครับ ที่นี่เค้าวางแผนกันล่วงหน้าเป็นร้อยปีทีเดียว)

อย่างไรก็ตามผมมีความเห็นว่าขณะนี้ประเทศไทยยังไม่มีความพร้อมในเรื่องของ"คน"
ทั้งตัวนักวิจัยเองที่ยังขาดสิ่งที่เรียกว่า"เครดิต" และชาวบ้านทั่วไปที่อาจจะยังเข้าใจไม่ถูกต้อง

ทั้งนี้คำว่า"เข้าใจไม่ถูกต้อง"นี่ บางทีอาจเป็นตัวนักวิจัยเองด้วยก็ได้ เช่น กรณีการฟ้องร้อง
เรื่องสารพิษที่โรงงานไฟฟ้าแม่เมาะ สังคมก็อาจจะตั้งคำถามว่าถ้าเรื่องแค่โรงไฟฟ้าถ่านหิน
ยังมีปัญหาเลย แล้วจะให้ไว้ใจกับโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ได้อย่างไร ซึ่งตรงนี้ก็คงวนกลับไปถึง
"เครดิต"ของนักวิจัยนั่นเอง

สำหรับการจ้างผู้เชียวชาญจากต่างประเทศ ผมเห็นว่ามีความจำเป็น แต่คงไม่ใช่การจ้าง
คนทั้งงานทั้งคณะ ไม่เช่นนั้นค่าใช้จ่ายอาจจะสูงเกิน อาจเป็นการจ้างในลักษณะที่ปรึกษา
พิเศษชั่วคราวเสียมากกว่า

สรุปก็คือผมคิดว่าสิ่งแรกที่ควรทำก็คือสร้าง"เครดิต"ของนักวิจัยไทยก่อนครับ
ทำอย่างไรก็ได้ให้งานมันมี impact ให้สังคมได้เห็น ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับนิวเคลียร์ก็ได้
ซึ่งคงต้องใช้กำลังของพวกเราทุกคน

« Last Edit: August 16, 2011, 04:10:39 AM by euler_tj » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: August 16, 2011, 01:47:34 PM »

...

สรุปก็คือผมคิดว่าสิ่งแรกที่ควรทำก็คือสร้าง"เครดิต"ของนักวิจัยไทยก่อนครับ
ทำอย่างไรก็ได้ให้งานมันมี impact ให้สังคมได้เห็น ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับนิวเคลียร์ก็ได้
ซึ่งคงต้องใช้กำลังของพวกเราทุกคน

ผมว่า ไม่ต้องถึงขนาดให้งานมี impact เพียงแค่งานที่ควรทำ ทำกันเต็มที่เต็มความสามารถก็พอแล้วนะผมว่า

เราชอบคาดหวังแต่ งานดีๆแต่ แค่งานประจำยังทำไม่ค่อยจะดีเลย เหมือนกับบอกว่าเด็กไทยเก่งคว้าเหรียญทองโอลิมปิก(แล้วเด็กไทยที่เหลือละ) Azn

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
euler_tj
neutrino
*

« Reply #3 on: August 16, 2011, 09:32:45 PM »

แล้วงานที่มี impact กับงานประจำไม่เหมือนหรอครับ
เพราะผมเข้าใจว่างานประจำที่ดีก็หมายถึงงานที่มี impact ที่ดีหรือเปล่า?
« Last Edit: August 16, 2011, 09:46:29 PM by euler_tj » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: August 16, 2011, 10:14:34 PM »

แล้วงานที่มี impact กับงานประจำไม่เหมือนหรอครับ
เพราะผมเข้าใจว่างานประจำที่ดีก็หมายถึงงานที่มี impact ที่ดีหรือเปล่า?

มันขึ้นอยู่กับมุมมองของใครนะผมว่า  Smiley

งานที่ดี อาจจะไม่โดนใจใครก็ได้

euler_tj
neutrino
*

« Reply #5 on: August 16, 2011, 11:26:36 PM »

คือความเห็นส่วนตัวผมเป็นอย่างนี้ครับ ผมคิดว่าประเด็นสำคัญอยู่ตรงที่ว่างานวิจัยวิทยาศาสตร์
บริสุทธิ์กับประยุกต์นั้นเป็นสิ่งควบคู่กัน งานวิจัยทางทฤษฎีนี่ แน่นอนว่าประโยชน์โดยตรงมันก็ยัง
จับต้องไม่ได้ คือมันใช้ไม่ได้แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันไม่ดี เพราะความรู้ความสามารถที่ได้จากงาน
ทางด้านทฤษฎีก็จะไปสนับสนุนงานทางด้านประยุกต์อีกแรงหนึ่ง ส่วนงานประยุกต์ที่ดี ก็จะทำให้
สังคมเห็นคุณค่าและส่งงบมาส่งเสริมงานทฤษฎี

มีรุ่นพี่คนหนึ่งเค้าเปรียบเทียบเรื่องนี้ไว้ได้น่ารักมากครับ เค้าบอกว่าถ้าอยากรู้ว่างานทฤษฎี
สำคัญอย่างไรให้ลองยื่นมือมาและกำมือไว้ ตัวมือนั้นแหละคือทฤษฎี จากนั้นให้แบมือออก
นิ้วต่างๆที่ยื่นออกมาคืองานประยุกต์ ตัวมือนั้นเองที่เราใช้ควบคุมนิ้วมือต่างๆให้ทำงานร่วมกัน
สามารถขยับเขยื้อน ออกกระดาษ ออกกรรไกรได้อย่างคล่องแคล่ว ถ้าเรามีแต่งานประยุกต์
ก็เหมือนเรามีแต่นิ้ว เมื่อไหร่ก็ตามที่เราอยากเปลี่ยนจากนิ้วชี้เป็นนิ้วกลางก็ฉิบหายกัน

อย่างไรก็ตามผมคิดว่าปัญหาที่ตามมาเป็นแบบนี้ครับ คือนักวิจัยหลายคนอ้างเหตุผลข้อนี้มากจนเกินไป
จนทำให้ไม่มีผลงานที่จับต้องได้จริงๆออกมามากเท่าที่ควร หรือเรียกง่ายๆว่า"ขึ้นหิ้ง"นั่นเอง
ที่ผ่านมางานวิจัยของเราจึงต่อกับภาคอุตสาหกรรมไม่ค่อยสำเร็จนัก และจะมองว่าเป็นความผิดของ
นักธุรกิจฝ่ายเดียวก็คงไม่ใช่ด้วย ก็คงต้องช่วยกันทั้งสองฝ่าย

เป็นจริงที่ว่างานวิจัยทฤษฎีนั้นเป็นงานที่มีประโยชน์ในระยะยาว เหมือนกับการวางแผนหาข้าวกินในเดือนหน้า
แต่สำหรับประเทศไทยเรา ผมมองว่าข้าวเย็นนี้เราก็ยังไม่พอกินเลย ส่วนตัวผมจึงเห็นว่า
ควรสนับสนุนด้านประยุกต์มากขึ้น และพยายามให้งานนั้นมี "impact" ต่อสังคม

..ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆเห็นเป็นอย่างไร
« Last Edit: August 16, 2011, 11:28:51 PM by euler_tj » Logged
euler_tj
neutrino
*

« Reply #6 on: August 16, 2011, 11:31:30 PM »

เอ๊ะขออภัยครับ เหมือนจะเปลี่ยนประเด็นกระทู้ ^^"
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #7 on: August 17, 2011, 11:35:54 AM »

ผมไม่ชอบโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ตรงที่มันเป็นของรวมศูนย์ที่ประชาชนแต่ละคนไม่ค่อยมีสิทธิ์มีเสียงหรือทางเลือกอะไรมากนัก นอกจากนี้ผมไม่ไว้ใจมาตรฐานการทำงานและการบังคับใช้กฏหมายต่างๆในประเทศไทย ผมจึงไม่ต้องการโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ในประเทศไทยครับ

ผมเชียร์อยู่ในใจให้พัฒนาการการจับแสงแดดมาใช้งานเกิดขึ้นไวพอ (ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นไปได้ เพราะการวิจัยด้านนี้เกี่ยวกับ semiconductor และ material science ต่างๆ ซึ่งพัฒนาเร็ว) แล้วชาวบ้านจะได้จัดหาพลังงานใช้กันเอง กระจายทั่วไปตามใจตัว

ถ้าจำเป็นจะต้องใช้พลังงานนิวเคลียร์จริงๆ ผมก็อยากให้ใช้แบบที่เป็น fail-safe design อย่างที่กำลังพัฒนากันอยู่ เช่นพวก molten salt reactors หลายๆแบบ อย่าเป็นการจ่ายแพงแล้วได้ของไม่ดีอย่างที่เป็นเรื่องปกติในประเทศเราเลยครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
euler_tj
neutrino
*

« Reply #8 on: August 17, 2011, 03:48:53 PM »

แล้วอาจารย์คิดว่าการวิจัยเกี่ยวกับพลังงานแสงอาทิตย์บ้านเราตอนนี้เป็นไงบ้างครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: August 17, 2011, 05:00:29 PM »

ผมไม่ชอบโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ตรงที่มันเป็นของรวมศูนย์ที่ประชาชนแต่ละคนไม่ค่อยมีสิทธิ์มีเสียงหรือทางเลือกอะไรมากนัก นอกจากนี้ผมไม่ไว้ใจมาตรฐานการทำงานและการบังคับใช้กฏหมายต่างๆในประเทศไทย ผมจึงไม่ต้องการโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ในประเทศไทยครับ
...

ผมก็ เห็นเหมือนกันครับ ผมไม่ไว้ใจมาตรฐานการทำงานและการบังคับใช้กฏหมายต่างๆในประเทศไทย

ส่วนเรื่อง พลังงานแสงอาทิตย์ เห็นมี อ.ที่ university of tokyo อยู่คนหนึ่งบอกว่า เขาทำ อันที่มันแปลงพลังงานได้ 75 % จนผมรอแล้วรอเล่า งานเขาก็ยังไม่เห็นตีพิมพ์เลย (นั่งรอต่อ)

psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #10 on: October 02, 2011, 09:29:06 AM »

แล้วอาจารย์คิดว่าการวิจัยเกี่ยวกับพลังงานแสงอาทิตย์บ้านเราตอนนี้เป็นไงบ้างครับ

ผมไม่ทราบเรื่องนี้ครับ แต่ผมสงสัยว่าเวลาใช้จริงเราคงซื้อจากจีนหรือเยอรมันเพราะประเทศเราไม่มีฐานอุตสาหกรรม

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น