เกมทศกัณฑ์ฉบับนักฟิสิกส์

(1/12) > >>

euler_tj:
สวัสดีครับ ยินดีต้อนร้อนผู้อ่านทุกท่านเข้าสู่ เกมทศกัณฑ์"ฉบับนักฟิสิกส์"
วันนี้คุณตาปัญญาไม่ได้มาเอง แต่ฝากสคริปมาให้ ลองมาดูกันครับ

กฎณ์ของเกมง่ายๆมีอยู่ว่า จะมีรูปภาพมาให้ ซึ่งอาจเป็นภาพนักฟิสิกส์
หรือเครื่องมือทางวิทยาศาสตร์ ทั้งในยุคเก่าและยุคปัจจุบัน
และท่านผู้อ่านจะเป็นคนระบุว่าสิ่งที่อยู่ในภาพนั้นคือใคร(อะไร)

ที่สำคัญเรามีรางวัลให้ด้วย! สำหรับ 10 คำถามแรก ท่านใดที่ตอบถูกมากที่สุด
จะได้รับของที่ระลึกเล็กๆน้อยๆจากเมืองเคมบริดจ์ ประเทศอังกฤษ ส่งตรงถึง
บ้านท่านทันที และเรามีเพิ่มให้อีกหนึ่งรางวัลสำหรับความพยายามยอดเยี่ยม

อย่างไรก็ตามรางวัลนี้ขอสงวนสิทธิ์ให้กับ"น้องๆ"ที่เรียนยังไม่จบม.6กัน
เท่านั้นนะครับ ส่วน"พี่ๆ"นั้นก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะร่วมตอบคำถามด้วย
แต่คงไม่นับคะแนนรวม และก็คะแนนจะให้เฉพาะกับท่านแรกที่ตอบ
คำถามในข้อนั้นๆถูก

ถ้าผ่านไป 1-2 สัปดาห์แล้วไม่มีใครตอบได้ ก็ถือว่าข้อนั้นเป็นโมฆะ
คำถามก็จะข้ามไปข้อถัดไป

เอาหล่ะ พร้อมกันแล้วใช่ไหมครับ เรามาเริ่มกันเลย

หน้าที่ ๑ อุปกรณ์ที่อยู่ในรูปด้านล่างนี้คืออะไร และใครเป็นเจ้าของ?

NiG:
จะมีคนทายถูกมั้ยนี่  :buck2:

euler_tj:
Well that is why it named "Todsagun game" :).
Thinking is also required as well as knowledge.
I am sure that most of us have already know
about its distinguished application.

nklohit:
อยากเล่นด้วยจังครับ  :2funny:

euler_tj:
Quote from: nklohit on July 28, 2011, 05:16:44 PM

อยากเล่นด้วยจังครับ  :2funny:

You are most welcome to try kub. But if you are in an elder group and know the answer,
please pretend not to solve easily :).

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page