มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7291 Members - Latest Member: ThemeTurbo8
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ทอร์กคืออะไร  (Read 2970 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
shizu_kao
neutrino
*

« on: July 24, 2011, 07:07:39 PM »

ไม่เข้าใจความหมายของทอร์กค่ะ ทอร์กใช้วัดแนวโน้มที่แรงทำให้วัตถุหมุน แต่ทำไมทอร์กถึงมีทิศตั้งฉากกับแรงและแขนของแรงล่ะคะ?
เวลาพูดถึงทอร์ก ก็มักจะพูดว่ามันทำให้วัตถุหมุนทวนหรือตามเข็มนาฬิกา แล้วมันเกี่ยวกับทิศของทอร์กยังไงอะคะ
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: July 24, 2011, 09:47:17 PM »

\vec{N} = \vec{r} \times \vec{F} เมื่อ N แทน ทอร์ค

เราบอกว่าจากนิยาม มันต้องฉาก กับ แขนของแรง และ แรง

ถ้าจะถามลึกๆ ว่า ทำไม ผมแนะนำว่าให้ไปอ่านหนังสือฟิสิกส์ เอาดีกว่า

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
shizu_kao
neutrino
*

« Reply #2 on: July 24, 2011, 10:55:15 PM »

หนังสือส่วนใหญ่ที่อ่านเค้าไม่มีบอกอ่าค่ะ T T
คือทิศทางของทอร์กเค้าแค่สมมติให้มันแทนแนวโน้มจะหมุนทวนเข็มกับตามเข็ม หรือมันมีอะไรมากกว่านั้นคะ?
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: July 25, 2011, 02:18:11 PM »

หนังสือส่วนใหญ่ที่อ่านเค้าไม่มีบอกอ่าค่ะ T T
คือทิศทางของทอร์กเค้าแค่สมมติให้มันแทนแนวโน้มจะหมุนทวนเข็มกับตามเข็ม หรือมันมีอะไรมากกว่านั้นคะ?

ผมก็ ไม่ทราบว่า คุณใช้เล่มไหน

เอาเป็นว่า ที่ผมมีใกล้ตัวแล้ว มีนิยามที่คุณถาม ก็น่าจะเป็น หนังสือ University physics with Modern Physics ที่เขียน โดย Hugh & Freedman ซึ่งเล่มนี้ อ.ปิยพงษ์ ก็แปล ที่แยก เป็นสามเล่ม อยู่เล่มแรก บทที่ 10 เลย ลองหาอ่านดูนะครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
singularity
neutrino
*

« Reply #4 on: July 26, 2011, 12:25:32 AM »

สำหรับผม ผมเข้าใจว่า ปริมาณที่เกี่ยวกับการหมุนต่างๆ ถ้าเราใช้การบอกทิศแบบทวนหรือตามเข็มนาฬิกา มันอาจจะง่ายต่อการพิจารณาในสองมิติ แต่ในปัญหาสามมิติการบอกทิศแบบทวนหรือตามเข็มอาจจะไม่สะดวก เพื่อให้ง่ายต่อการพิจารณาปัญหา จึงมีการกำหนดทิศของปริมาณพวกนี้ตามกฎมือขวา ทำให้มันเป็นปริมาณเวกเตอร์ที่มีทิศทางแน่นอน และใช้กระบวนการทางเวกเตอร์มาแก้ปัญหาได้ครับ

ส่วนเรื่องของทอร์กนั้น ที่มันตั้งฉากกับระนาบการหมุนเพราะจากการพิสูจน์โดยใช้ทิศเป็นเวกเตอร์ตามที่กล่าวมา จะได้ว่า  \vec{\tau } = \vec{r}\times \vec{F}  ซึ่งจากความรู้เรื่องการ Cross Vector จะพบว่าปริมาณนี้มีทิศตั้งฉากกับระนาบการหมุนครับ

ปล. นี่คือความเข้าใจส่วนตัวนะครับ  ผิดถูกอย่างไร รอผู้รู้ท่านอื่นมาชี้แจง  Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น