ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: นกชนไม้  (Read 3704 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
O-Ji-San
neutrino
*

« on: July 22, 2011, 09:03:44 PM »

มีโจทย์อยู่ว่า นกตัวหนึ่งวิ่งชนแท่งไม้ยาว 100 cm มีมวลสม่ำเสมอ 500 g ที่ตรึงอยู่กับบานพับที่พื้น ถ้านกตัวนี้พุ่งเข้าชนในแนวราบด้วยอัตราเร็ว 2 m/s ที่ตำแหน่ง 25 cm จากปลายบนของแท่งไม้ โดยหลังจากชน นกตัวนี้ก็ร่วงตกลงสู่พื้นตรงๆ ทันที จงหาอัตราเร็วเชิงมุมของแท่งไม้รอบบานพับภายหลังการชนทันที

อยากทราบว่าจากโจทย์ครับ ความเร็วหลังชนของนกเป็นศูนย์ใช่หรือเปล่าครับ แล้วสมการที่ต้องตั้งก็คือ การอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุม กับ การอนุรักษ์พลังงานใช่หรือเปล่าครับ (เพราะเราไม่รู้มวลของนกจึงต้องตั้งสองสมการ) แล้วถ้าใช่ สมการโมเมนตัมเชิงมุมควรเป็นยังไงครับ ช่วงนี้รู้สึกสับสนมากเลย

* Untitled.png (11.87 KB, 537x331 - viewed 250 times.)
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: July 22, 2011, 09:38:00 PM »

....การอนุรักษ์พลังงานใช่หรือเปล่าครับ ...

ผมว่า ชนกับหลังชน มันไม่น่าจะอนุรักษ์นะ พลังงานนะ แต่ผมชอบนก  Smiley

ถ้าไม่เขียนอะไรเลย เดี่ยวโดยด่า ช่วงนี้ เด็กรุ่นหลังๆอารมณ์ร้อน อยู่ด้วย

ลองสมมติดูไหม ว่า ตอนที่ชน เกิด แรงดล ค่าหนึ่ง

เราบอกว่า จากแรงดลนั้น ทำให้ นกที่กระแทก กับ บานไม้ นั้น จากความเร็วค่าหนึ่งการเป็นศูนย์แล้วร่วงตกลงไป

และก็บอกว่า จากจุดที่ บานไม้ยึดไว้ มี ทอร์ค กระทำ นั้นเนื่องมาจากแรงดลนั้น  สมการพอไหม??
« Last Edit: July 22, 2011, 09:41:57 PM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #2 on: July 22, 2011, 09:59:01 PM »

ช่วยเฉลยได้มั้ยครับ งงครับ

K.P.
neutrino
*

« Reply #3 on: July 22, 2011, 10:29:05 PM »

ไม่น่าจะพอนะครับ การไม่มีมวลนก ทำให้ไม่ทราบแรงดล  Huh

หรือถ้าพอ รบกวนช่วยแสดงให้ดูด้วยครับ  icon adore
« Last Edit: July 22, 2011, 10:35:58 PM by K.P. » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: July 22, 2011, 10:52:53 PM »

อืมม ไม่พอ แต่คิดว่า มันน่าจะให้มา เพราะว่า ถ้า ช้างวิ่งชน กับ นกวิ่งชน ด้วย ความเร็วเท่ากัน แล้วตกลงมา แบบเดียวกัน ยังไง ก็น่าจะต่างกัน

ถ้าไม่ต่างกัน ผมจะตกใจ  embarassed

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #5 on: July 22, 2011, 10:59:33 PM »

โจทย์ไม่ให้มาจริงๆ ครับ ผมเลยคิดว่าข้อนี้ไม่สามารถทำได้ แต่เพื่อนบอกข้อนี้ใช้การอนุรักษ์พลังงานได้เลย แก้สมการออกมาได้
ampan
SuperHelper

« Reply #6 on: July 23, 2011, 12:13:08 PM »

โจทย์ไม่ให้มาจริงๆ ครับ ผมเลยคิดว่าข้อนี้ไม่สามารถทำได้ แต่เพื่อนบอกข้อนี้ใช้การอนุรักษ์พลังงานได้เลย แก้สมการออกมาได้

เหรอ ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะ ว่า ระบบแบบนี้ อนุรักษ์พลังงาน(กล)  ว่าแต่ ทำไมถึงอนุรักษ์ เหรอ แสดงให้ผมดูหน่อยสิ  embarassed

jali
SuperHelper

« Reply #7 on: July 23, 2011, 05:36:33 PM »

ผมเคยเจอโจทย์แบบนี้ในหนังสือฟิสิกส์ของป๋าวุทธิครับ Grin
อ.แกใช้หลักการอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงเส้นกับเชิงมุมครับ ลองใช้ดูเผื่อจะคิดออก
ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: July 23, 2011, 05:49:44 PM »

ผมเคยเจอโจทย์แบบนี้ในหนังสือฟิสิกส์ของป๋าวุทธิครับ Grin
อ.แกใช้หลักการอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงเส้นกับเชิงมุมครับ ลองใช้ดูเผื่อจะคิดออก

ถ้าเป็นหนังสือ สอวน. ฉบับ กลศาศตร์ หน้า 208 นะ กรุณาเข้าใจไว้ว่า ท่อนไม่้ไม่ได้ ถึงยึดติดกับ พื้น  Angry

O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #9 on: July 23, 2011, 08:33:16 PM »

เหรอ ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะ ว่า ระบบแบบนี้ อนุรักษ์พลังงาน(กล)  ว่าแต่ ทำไมถึงอนุรักษ์ เหรอ แสดงให้ผมดูหน่อยสิ  embarassed

คือว่าเพื่อนผมบอกว่าคิดได้โดยใช้กฎอนุรักษ์พลังงาน แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจว่าจะใช้ได้ เลยเอามาโพสถามในนี้ครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #10 on: July 24, 2011, 09:49:04 PM »

คือว่าเพื่อนผมบอกว่าคิดได้โดยใช้กฎอนุรักษ์พลังงาน แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจว่าจะใช้ได้ เลยเอามาโพสถามในนี้ครับ

เอาไปถามเพื่อนนะว่าทำไมอนุรักษ์ แล้วเอาเหตุผล มาบอกผมด้วย อยากรู้  Smiley

jali
SuperHelper

« Reply #11 on: July 25, 2011, 03:00:05 PM »

ถ้าเป็นหนังสือ สอวน. ฉบับ กลศาศตร์ หน้า 208 นะ กรุณาเข้าใจไว้ว่า ท่อนไม่้ไม่ได้ ถึงยึดติดกับ พื้น  Angry
ขอโทษครับเผอิญอ่านไม่ละเอียด embarassed
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น