ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39629 Posts in 5814 Topics- by 4414 Members - Latest Member: zBoyEi
mPEC ForumบทเรียนFlash Physicsตัวอย่าง Doppler Effect
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตัวอย่าง Doppler Effect  (Read 15371 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« on: March 15, 2006, 01:00:28 AM »

ผมเอามาให้ดูเป็นหลักการก่อนว่ามันทำได้ Grin ผมลองนั่งคิดและลองเขียนดู
ปรากฏว่าได้จริงๆ เดี๋ยวจะปรับให้ยึดหยุ่นและมีหลาย options ด้วย
คิดว่าจะสามารถรวมหลายปรากฏการณ์เกี่ยวกับคลื่่นมารวมกันในชิ้นเดียวได้

สำหรับอันนี้ ลองลาก mouse ช้าๆผ่านกรอบสี่เหลี่ยมดูนะครับ icon adore

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/Downloads/FlashAnimations/doppler1.swf

* dopplermodi.swf (1.72 KB - downloaded 306 times.)
« Last Edit: March 27, 2006, 11:22:18 AM by phys_pucca » Logged

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #1 on: April 20, 2006, 06:33:02 PM »

ผลงานเยี่ยมมากครับดูแล้วเพลินดี ซักพักก็ตาลาย� ช่วยให้เห็นภาพได้มากเลยครับ
ส่วนoptionที่พี่จะเพิ่มช่วยเพิ่มให้จุดที่มันแทรกสอดแบบเสริมมีหลายระดับสี ตามแอมพลิจูดมันด้วยนะครับ จะได้เห็นชัดๆว่าคลื่นกระแทกมันแรงแค่ไหน แล้วก็ขอให้มีการปรับอัตราเร็วเสียงด้วยนะครับ

ปล.แจ้งbugครับ
1.บางทีมันปล่อยคลื่น2ลูกออกมาติดๆกันอะครับ สังเกตจากเมื่วางmouseค้างไว้เฉยๆกลางหน้าจอแล้วเป็นดังภาพ1และพอเลื่อนด้วยอัตราเร็วค่อนข้างคงตัวเป็นดังภาพ2
2.คลื่นเคลื่อนที่ไม่ถึงขอบจอตามภาพ3 และมักมีคลื่น(ลับ)กระพิบมาเองเมื่อทำดังภาพ4คือทำให้เกิดภาพ3แล้วย้ายมุมไปอีกมุมนึงครับ
ปล2.ภาพ5ไม่เกี่ยวครับ แค่อยากโชว์เฉยๆ คนในขวามือ ผมเองครับ

* Untitled-1.jpg (146.81 KB, 1000x648 - viewed 1171 times.)

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #2 on: April 20, 2006, 07:19:33 PM »

ขอบคุณครับ bug ที่ว่าผมแก้ไว้แล้วครับ icon adore
แต่กะจะเอามาโชว์ตอนที่ปรับปรุง option เสร็จ
งั้นเอามาให้ดูเลยดีกว่า Grin

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/Downloads/FlashAnimations/dopplermodi.swf

* dopplermodi.swf (1.72 KB - downloaded 281 times.)
« Last Edit: April 20, 2006, 07:34:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: August 09, 2006, 03:33:30 PM »

Doppler Effect Version 1.1 ได้พัฒนาเรียบร้อยแล้ว มีลูกเล่นมากกว่าเดิม
ใช้ง่าย และสนุกด้วย  Grin

วิธีใช้

ใช้ mouse กดลากลูกบอลแล้วเหวี่ยงเข้าไปในกรอบสี่เหลี่ยม ความเร็วของลูกบอล
จะขึ้นอยู่กับความเร็วของ mouse  ที่เหวี่ยงออกไป ให้ลองเหวี่ยงดูหลายๆความเร็ว

หรือ จะใช้ปุ่มลูกศรบน keyboard ควบคุมทิศทางก็ได้

หากอยากให้ลูกบอลหยุดนิ่งที่ตำแหน่งใดให้กด mouse ลงไปที่ตำแหน่งนั้น แล้วลูกบอลก็
จะมาอยู่ที่ mouse

<a href="http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/Downloads/FlashAnimations/dopplerfull.swf" target="_blank">http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/Downloads/FlashAnimations/dopplerfull.swf</a>

ลองเล่นแล้วเป็นอย่างไรบ้างก็ลองเล่าให้ฟังด้วยนะครับ icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: September 01, 2007, 02:46:19 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

bee
neutrino
*

« Reply #4 on: November 25, 2007, 07:58:50 AM »

สนุกดีๆๆๆ
mokito
neutrino
*

« Reply #5 on: January 04, 2010, 06:04:36 PM »

ขอโค๊ดด้วยนะครับ

อยากทำเป็นบ้าง สนใจ มากๆๆๆ

เพื่อเป็นแนวทางครับ กำลังหัดทำ Flash ครับ

มีอะไรดีแบ่งปันกันบ้างนะครับ

จะได้ช่วยกันสร้างสรรสิ่งดีๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกาน สำหรับความช่วยเหลือ

toom_phy@hotmail.com
mokito
neutrino
*

« Reply #6 on: January 06, 2010, 12:56:32 PM »

เอ ไม่มีความเคลื่อนไหวเลย

อืม..... ขอบคุณครับ งั้นผมจะพยามยามช่วยตัวเอง

ให้มากที่สุดกว่านี้

(ทำวงคลื่นให้เคลื่อนที่ ออกมาเรื่อย ทำไงนะ)
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #7 on: January 06, 2010, 01:36:35 PM »

เอ ไม่มีความเคลื่อนไหวเลย
...

ช่วงนี้ phys_pucca ไมได้ออนไลน์เลย อาจติดธุระ รอหน่อยนะ  coolsmiley

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #8 on: January 07, 2010, 01:31:01 AM »

ขอโค๊ดด้วยนะครับ

อยากทำเป็นบ้าง สนใจ มากๆๆๆ

เพื่อเป็นแนวทางครับ กำลังหัดทำ Flash ครับ

มีอะไรดีแบ่งปันกันบ้างนะครับ

จะได้ช่วยกันสร้างสรรสิ่งดีๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกาน สำหรับความช่วยเหลือ

toom_phy@hotmail.com

ดีครับ เอาไปพัฒนา พอดีผมเพิ่งกลับจากไปเที่ยวช่วงปีใหม่มาครับ เลยไม่ได้แตะ internet เลย
ผมขอเวลาสักวันสองวันไปค้นไฟล์ใน external hdd ก่อนนะครับ ไม่รู้ว่าอยู่อันไหน  buck2
แต่สัญญาว่าจะเอามาให้ครับ  smitten

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #9 on: January 07, 2010, 10:14:09 AM »

ได้แล้วครับผม attach มาด้านล่างนะครับ  coolsmiley

|
V

* downloaddopplermodi.fla (330.5 KB - downloaded 248 times.)

mokito
neutrino
*

« Reply #10 on: January 12, 2010, 03:02:01 PM »

ขอบคุณมากครับ

ช่วยได้เยอะ เลย ทีเดียว
Mooh109
neutrino
*

« Reply #11 on: April 09, 2010, 07:07:37 PM »

ขอบคุณค่ะ ช่วยให้เห็นภาพมากเลย ^^
shizu_kao
neutrino
*

« Reply #12 on: September 05, 2010, 11:41:17 PM »

ขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์มากๆเลย  Smiley
ตอนนี้กำลังเรียนอยู่ ดูรูปแล้วเ้ข้าใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น