ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40802 Posts in 6022 Topics- by 5956 Members - Latest Member: peterpan03
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระคำถามเด็กเข้า ป.1 ???
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: คำถามเด็กเข้า ป.1 ???  (Read 9118 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« on: December 05, 2005, 06:42:36 PM »

ภรรยาผมไปซื้อหนังสือ สอนลูกเตรียมเข้า ป. 1

ดูโจทย์สิครับ

* 1204_180226.jpg (93.64 KB, 640x480 - viewed 1081 times.)

* 1204_180204.jpg (59.18 KB, 640x480 - viewed 1024 times.)

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: December 05, 2005, 06:48:17 PM »

น่ากลัวมากๆๆๆๆๆๆ มันจะบ้าไปใหญ่แล้ว ....

คนพวกนี้ทำหนังสือออกมาแบบนี้เพราะข้อสอบที่ใช้สอบคัดเลือกนักเรียนเป็นแบบนี้??

ครูที่ออกข้อสอบมีความรู้แค่ไหน ??
คนที่ทำหนังสือมีความรู้แค่ไหน ??

แล้วพวกเราจะทำอย่างไรดี ??  Angry

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #2 on: December 05, 2005, 09:29:41 PM »

ผมว่าอาจารย์เค้าก้อคงคิดว่า(และเฉลยว่า)รูล่างสุดไปไกลสุดอยู่ดี
แล้วเด็กก้อคงคิด(หรือจำมา)แบบเดียวกะอาจารย์
การศึกษาสมัยนี้เค้าชอบให้เด็กท่องอะไรต่อมิอะไรอยู่แล้วครับ

แถมไม่มีเฉลยข้อที่ถูกด้วย Shocked อะไรจะปานนี้
เอาเถอะครับ ครูของครูเค้าก้อสอนให้ครูจำมาแบบนี้เหมือนกัน
แบบที่ป๋าชอบพูดไงครับ
"การศึกษาไทยมันเส็งเคร็ง เด็กไทยมันก้อดักดาน"

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: December 05, 2005, 09:36:59 PM »

หุหุ สงสัยว่า ประเทศจะมีปัญหา ตั้งแต่ รุ่นก่อนหน้าผมนะ เพราะ ผู้ใหญ่ บางคนมีปัญหา ทางสมอง ไม่รู้จักว่า อะไรควรทำไม่ควรทำ หุหุ
ถ้าสมมติว่า มันเฉลยถูก คนเขียนมีความรู้จริงๆแล้ว เข้าป.หนึ่ง แล้ว เรียนแบบนี้ สงสัยประเทศเราจะ เป็นอันดับหนึ่ง แต่ถ้าไม่ใช่ สงสัยว่า ประเทศ คงรอวัน ... เป็นแน่ แท้

Tongue

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
earth_maker
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #4 on: December 05, 2005, 11:35:10 PM »

อืม....ให้ตายเถอะ....
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #5 on: December 26, 2005, 03:43:48 PM »

อาจารย์ ปิฯ ครับผมเห็นหัวข้อนี้มานานหลายวันแต่ไม่ได้เข้ามาดู นึกว่าไม่มีอะไร แต่เอาเข้าจริงๆ

พอมาดูแล้ว อึ้ง ทึ่ง เสียวมากๆ

ขนาด ป.1 เมืองไทยนะนี่

โจทย์ข้อนี้ อ. ประถมบางคนยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าต้องตอบตรงกลางนะครับ แล้วเอามาให้เด็กทำได้ยังไง หรือว่าข้อนี้มีไว้วัดดวง   Shocked

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #6 on: December 26, 2005, 03:53:04 PM »

น่ากลัวมากๆๆๆๆๆๆ มันจะบ้าไปใหญ่แล้ว ....

คนพวกนี้ทำหนังสือออกมาแบบนี้เพราะข้อสอบที่ใช้สอบคัดเลือกนักเรียนเป็นแบบนี้??

ครูที่ออกข้อสอบมีความรู้แค่ไหน ??
คนที่ทำหนังสือมีความรู้แค่ไหน ??

แล้วพวกเราจะทำอย่างไรดี ??  Angry

ผมว่าต้องให้คนทำหน้าที่นี้ กำหนดหลักสูตรนะครับ แต่จะว่าไป รร.ที่ถูกพาดพิงนี่ก็เป็น รร. ดังถ้าไม่เอาของแปลก มาวัด ผมว่าคงได้จับ ฉลากเข้าเรียนกัน

แต่อีกมุมนึงนะครับผมมองในแง่ร้ายมากๆไปเลยว่า โรงเรียนนี้มีข้อสอบแนวๆ นี้ไว้เพื่อพวกพ้อง  Angry

แล้วดูตำราเรียนนะครับ

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,1.new.html#new
« Last Edit: December 26, 2005, 03:54:58 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #7 on: January 24, 2006, 05:15:18 PM »

ประถม1หรอนี่เด็กสมัยนี้เรียนเยอะจัง ตอนที่ผมเรียนป.1 ยังหัดเขียน กอ ขอ คอ อยู่เลย Cry
แล้วเด็กจะเอาประสบการณ์หรือความรู้ทีไหนไปตอบนี่ Undecided

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น