มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41092 Posts in 6121 Topics- by 6732 Members - Latest Member: Kasemsant
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลถามเรื่องความดันที่เกิดจากความตึงผิวครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องความดันที่เกิดจากความตึงผิวครับ  (Read 1795 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Hermitian
neutrino
*

« on: July 15, 2011, 09:35:43 PM »

จากเรื่องความดันในฟองสบู่ พิจารณาแรงทิศขึ้นและลงที่กระทำบนพื้นที่ตรงกลางฟองสบู่ในขนาดที่เท่ากัน
ได้ว่า (P-P_a)(\pi R^2)=(2\gamma )(2\pi R)
ดังนั้น  P-P_a= \dfrac{4\gamma}{R}

ผมสงสัยว่า
(1) ทำไมจึงต้องเลือกพิจารณาที่ตำแหน่งครึ่งทรงกลมครับ
(2) แล้วถ้าเลือกคิดที่ตำแหน่งอื่นทำไมความดันไม่เท่ากัน
(3) และคำถามสุดท้ายคือแรงจาก P_a หากวาด free body diagram จะกระทำตรงไหนครับ งงมาก  idiot2
ขอบคุณครับ
« Last Edit: July 15, 2011, 11:22:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #1 on: July 16, 2011, 11:15:47 AM »

จากเรื่องความดันในฟองสบู่ พิจารณาแรงทิศขึ้นและลงที่กระทำบนพื้นที่ตรงกลางฟองสบู่ในขนาดที่เท่ากัน
ได้ว่า (P-P_a)(\pi R^2)=(2\gamma )(2\pi R)
ดังนั้น  P-P_a= \dfrac{4\gamma}{R}

ผมสงสัยว่า
(1) ทำไมจึงต้องเลือกพิจารณาที่ตำแหน่งครึ่งทรงกลมครับ
(2) แล้วถ้าเลือกคิดที่ตำแหน่งอื่นทำไมความดันไม่เท่ากัน
(3) และคำถามสุดท้ายคือแรงจาก P_a หากวาด free body diagram จะกระทำตรงไหนครับ งงมาก  idiot2
ขอบคุณครับ

(1) เพราะเป็นตำแหน่งที่ง่าย ทั้งสองฝั่งมีความสมมาตร ถ้าเราเลือกตำแหน่งอื่น เราจะต้องแตกแรง ยุ่งยาก
(2) ที่ตำแหน่งไหน? ความดันตรงไหน? ไม่เท่ากันครับ
(3) กระทำที่ผิวทรงกลมทั้งหมดเลยครับ แรงบางส่วนมันจะกระทำแบบเฉียงๆ เราจะต้องแตกแรงให้อยู่ในแนวเดียวกับแรงตึงผิว เพื่อจับมาเข้ากฎนิวตันแล้วก็อินทิเกรทมัน แต่มันมีกฎข้อนึงบอกว่า แรงที่กระทำกับผิวๆหนึ่งเนื่องจากความดันเท่ากันมันจะเท่ากับเอาความดันมาคูณกับพื้นที่หน้าตัดซึ่งง่ายกว่าการอินทิเกรท

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
Hermitian
neutrino
*

« Reply #2 on: July 16, 2011, 09:06:12 PM »

ดังนั้น  P-P_a= \dfrac{4\gamma}{R}

ผมสงสัยว่า
(3) และคำถามสุดท้ายคือแรงจาก P_a หากวาด free body diagram จะกระทำตรงไหนครับ งงมาก  idiot2
ขอบคุณครับ

(1) เพราะเป็นตำแหน่งที่ง่าย ทั้งสองฝั่งมีความสมมาตร ถ้าเราเลือกตำแหน่งอื่น เราจะต้องแตกแรง ยุ่งยาก
(2) ที่ตำแหน่งไหน? ความดันตรงไหน? ไม่เท่ากันครับ
(3) กระทำที่ผิวทรงกลมทั้งหมดเลยครับ แรงบางส่วนมันจะกระทำแบบเฉียงๆ เราจะต้องแตกแรงให้อยู่ในแนวเดียวกับแรงตึงผิว เพื่อจับมาเข้ากฎนิวตันแล้วก็อินทิเกรทมัน แต่มันมีกฎข้อหนึ่งบอกว่า แรงที่กระทำกับผิวๆหนึ่งเนื่องจากความดันเท่ากันมันจะเท่ากับเอาความดันมาคูณกับพื้นที่หน้าตัดซึ่งง่ายกว่าการอินทิเกรท

ขอบคุณมากครับ แต่ผมไม่ค่อยเก็ทเรื่องของไหลเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นไปได้อยากทราบว่า freebody diagram เป็นอย่างไรครับ เพราะที่ผมหาความดันได้ไม่เท่ากันในข้อ2 ผมว่าผมวาด freebody diagram ผิดแหละ  idiot2
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น