มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6197 Members - Latest Member: Karnball
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ขอแนวคิดการประยุกต์โจทย์การอนุรักษ์พลังงานหน่อยครับ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ขอแนวคิดการประยุกต์โจทย์การอนุรักษ์พลังงานหน่อยครับ  (Read 4995 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PGmwindow
neutrino
*

« on: July 12, 2011, 06:59:27 PM »

นาย A ออกแรงผลักก้อนน้ำแข็งมวล 20 กิโลกรัมในทิศทางขนานกับแนวระดับ โดยออกแรงไม่คงที่ผลักก้อนน้ำแข็งนี้ เมื่อเวลาผ่านไป 10 นาที ก้อนน้ำแข็งนี้ละลายหมดพอดี ถามว่าเมื่อเริ่มต้นนาย A ออกแรงผลักน้ำแข็งก้อนนี้เท่าใด  กำหนดให้ สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานระหว่างพื้นกับน้ำแข็งมีค่าเป็น 0.4  ค่าความร้อนแฝงในการหลอมเหลวน้ำแข็งเป็น 336 KJ/kg  และ ความเร่งคงที่ตลอดการเดินทาง Grin Grin Grin
« Last Edit: July 12, 2011, 07:11:36 PM by PGmwindow » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: July 12, 2011, 08:34:53 PM »

คิดว่า น่าจะเป็นแบบนี้

F-f=ma,f=\mu mg
เมื่อ f เป็นแรงเสียดทาน
ดังนั้น

F= m(a+\mu g)

โดยที่ m=m(t)

จากนั้น เราก็บอกว่า พลังงานที่เกิดจาก แรงเสียดทาน ทำให้น้ำแข็งละลาย
 dW = -fdx เราบอกว่า พลังงานนั้น ทำให้น้ำแข็ง dm เท่านั้นที่ละลาย

-fdx = Ldm  เมื่อ L เป็นความร้อนแฝงในการหลอมเหลว

จากนั้น ก็ ยัดใส่ไป เขียนอะไรต่อ
จะได้

m=m_{0} exp({-\frac{\mu gx}{L}})

จากนั้นก็บอกว่า ความเร่งคงที่ ก็เลยหา ระยะทางในรูปเวลาได้

แต่ ยังสงสัย ว่า น้ำแข็ง ในที่เวลาที่ 10 นาที จะ ละลายหมดไหม  smiley6600(ปรึกษาชาวบ้านก่อนว่าทำอะไรผิด)

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
PGmwindow
neutrino
*

« Reply #2 on: July 12, 2011, 08:57:41 PM »

ถ้าผมเขียนสมการความสัมพันธ์เป็นแบบนี้จะถูกต้องรึเปล่าครับ
\int F ds -\int f ds = \int mv dv +\Delta Q
\int mav dt - \int \mu mgatdt = \int mva dt +\Delta Q
\int ma^2t dt - \int \mu mgatdt = \int ma^2t dt +\Delta Q
โดยที่มวล m ขึ้นอยู่กับเวลาดังสมการ m = \frac{-t}{30} +20
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #3 on: July 12, 2011, 09:24:18 PM »

\int F ds -\int f ds = \int mv dv +\Delta Q
\int mav dt - \int \mu mgatdt = \int mva dt +\Delta Q
น่าจะผิดตรงนี้นะ F มันไม่ได้เท่ากับ ma เพราะ F เราคือแรงที่ผลักที่ไม่คงที่
มันต้องเป็นแรงลัพธ์ถึงจะเท่ากับ ma  smitten

แต่ ยังสงสัย ว่า น้ำแข็ง ในที่เวลาที่ 10 นาที จะ ละลายหมดไหม  smiley6600(ปรึกษาชาวบ้านก่อนว่าทำอะไรผิด)
นั่นสิครับ   uglystupid2

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
PGmwindow
neutrino
*

« Reply #4 on: July 12, 2011, 09:33:32 PM »

น่าจะผิดตรงนี้นะ F มันไม่ได้เท่ากับ ma เพราะ F เราคือแรงที่ผลักที่ไม่คงที่
มันต้องเป็นแรงลัพธ์ถึงจะเท่ากับ ma  smitten

ผมคิดว่า เนื่องจาก ความแร่ง a มีค่าคงที่ จะได้ว่า F มีค่าขึ้นอยู่กับ m ซึ่ง m ที่เวลาใดๆในช่วง 0 - 600 วินาที มีความสัมพันธ์กับเวลาดังนี้ m(t) = \frac{-t}{30}+20

จีงจะได้  F(t) = (\frac{-1}{30}t +20)a
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: July 12, 2011, 09:39:55 PM »

ถ้าผมเขียนสมการความสัมพันธ์เป็นแบบนี้จะถูกต้องรึเปล่าครับ
\int ma^2t dt - \int \mu mgatdt = \int ma^2t dt +\Delta Q
โดยที่มวล m ขึ้นอยู่กับเวลาดังสมการ m = \frac{-t}{30} +20

ขอวิธีทำแบบไม่ข้ามหน่อยได้ไหม ผมสงสัยการจัดสมการ นิดหน่อย

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
PGmwindow
neutrino
*

« Reply #6 on: July 12, 2011, 09:56:15 PM »

ขอวิธีทำแบบไม่ข้ามหน่อยได้ไหม ผมสงสัยการจัดสมการ นิดหน่อย
จาก F = ma , ds=vdt , v=at  , dv=adt

\int mav dt - \int \mu Nv dt = \int mva dt +\Delta Q

ผมก็เริ่มไม่แน่ใจวิธีการทำของผมละ  buck2 buck2 buck2
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: July 12, 2011, 10:01:51 PM »

จาก F = ma , ds=vdt , v=at  , dv=adt

อันนี้ ผมเข้าใจ ไม่ต้องอธิบายหรอก แต่ มันไม่ควร บอกว่า F = ma ควรบอกว่า F-f =ma มากกว่าไหม ( ・3・;)~♪

\int mav dt - \int \mu Nv dt = \int mva dt +\Delta Q

ผมก็เริ่มไม่แน่ใจวิธีการทำของผมละ  buck2 buck2 buck2

ΔQ ถูกเขียนโดยแบบไหน คิดว่า เป็นค่าคงที่ใช่ไหม

PGmwindow
neutrino
*

« Reply #8 on: July 12, 2011, 10:07:00 PM »

ΔQ ถูกเขียนโดยแบบไหน คิดว่า เป็นค่าคงที่ใช่ไหม

ถูกต้องแล้วครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: July 12, 2011, 10:15:23 PM »

ถูกต้องแล้วครับ

เพราะว่า ในหนึ่งหน่วยเวลา น้ำแข็งควรจะลดลง เท่ากันตลอดเหรอ ?? ทำไมละ ??

PGmwindow
neutrino
*

« Reply #10 on: July 13, 2011, 05:53:46 AM »

มวลน้ำแข็งในหนึ่งหน่วยเวลาลดลงไม่คงที่ แสดงว่า m = \frac{-1}{30}t + 20 ใช่ไม่ได้สิ

แต่ถ้าลดลงคงที่สมการดังกล่าวจะใช้ได้รึเปล่าครับ??  Huh   Huh
ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: July 13, 2011, 08:43:05 AM »

มวลน้ำแข็งในหนึ่งหน่วยเวลาลดลงไม่คงที่ แสดงว่า m = \frac{-1}{30}t + 20 ใช่ไม่ได้สิ

แต่ถ้าลดลงคงที่สมการดังกล่าวจะใช้ได้รึเปล่าครับ??  Huh   Huh

ผมก็ไม่รู้ว่ามันลดลงคงที่ไหม แต่ คุณควรอธิบาย ว่า ทำไมคุณถึงคิดว่า มันคงที่ หรือไม่คงที่ ด้วย หลักการ อะไร

ว่าแต่ โจทย์ข้อนี้เอามาจากไหนเหรอ

PGmwindow
neutrino
*

« Reply #12 on: July 13, 2011, 10:28:49 AM »

แต่ถ้าลดลงคงที่สมการดังกล่าวจะใช้ได้รึเปล่าครับ??  Huh   Huh

ผมก็ไม่รู้ว่ามันลดลงคงที่ไหม แต่ คุณควรอธิบาย ว่า ทำไมคุณถึงคิดว่า มันคงที่ หรือไม่คงที่ ด้วย หลักการ อะไร

ว่าแต่ โจทย์ข้อนี้เอามาจากไหนเหรอ

ไม่ทราบหลักการเลยครับ แต่ถ้าโจทย์กำหนดเพิ่มอีกว่า มวลน้ำแข็งลดลงคงที่ตลอดช่วงเวลา 0 - 10 นาที น่าจะทำได้รึเปล่าครับ

ปล. โจทย์ข้อนี้รุ่นพี่ผมแต่งมาให้ลองคิดดูครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #13 on: July 13, 2011, 12:06:55 PM »

...

ปล. โจทย์ข้อนี้รุ่นพี่ผมแต่งมาให้ลองคิดดูครับ

ลองถามรุ่นพี่คนนั้นดูแล้วกัน  Wink

PGmwindow
neutrino
*

« Reply #14 on: July 13, 2011, 03:39:02 PM »

รบกวนช่วยแสดงวิธีทำการหา  m=m_{0} exp({-\frac{\mu gx}{L}}) หน่อยครับ  coolsmiley
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น