มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41139 Posts in 6136 Topics- by 7772 Members - Latest Member: น้องดิว
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์แรงเสียดทานกับการเคลื่อนที่แบบวงกลม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงเสียดทานกับการเคลื่อนที่แบบวงกลม  (Read 3812 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« on: July 08, 2011, 10:42:47 PM »

อยากถามเกี่ยวกับแรงเสียดทานหน่อยครับ ตอนนี้กำลังสับสน  uglystupid2
สมมติว่ารถวิ่งเป็นวงกลม มันจะมีแรงเสียดทานทิศชี้เข้าสู่ศูนย์กลาง
แต่ถ้าเราผูกวัตถุไว้กับเชือกแล้วดีดให้มันหมุนรอบศูนย์กลาง บนโต๊ะฝืด ตามหลักแล้วแรงเสียดทานจะต้องมีทิศตรงข้ามกับความเร็ว
แปลว่าในกรณีนี้ แรงเสียดทานจะไม่มีทางเป็นแรงเข้าสู่ศูนย์กลาง แต่แรงเข้าสู่ศูนย์กลางจะเป็นแรงตึงเชือกแทน ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
เมื่อเชือกเริ่มจะขาด ก็จะขาดไปเลยไม่มีแรงเสียดทานมาช่วย เพราะวัตถุไม่มีความพยายามในการเคลื่อนที่ออกจากศูนย์กลาง  Huh

อีกคำถามนึง (ถ้าจริงๆแล้วมีแรงเสียดทานในทิศเข้าสู่ศูนย์กลาง)
ถ้าสมมติวัตถุผูกเชือกดีดให้เคลื่อนที่บนรางเอียงเข้าสู่ศูนย์กลาง(เหมือนถนนที่ยกขอบนอกขึ้น) เป็นวงกลม โดยมีความฝืด เราจะสามารถคำนวณแรงได้อย่างไร
ถ้ากำหนดความเร็วกับรัศมีความโค้งมาให้ เพราะ แรงตึงเชือกก็เปลี่ยนค่าได้ แรงปฏิกิริยาตั้งฉากก็เปลี่ยนค่าได้ แรงเสียดทานสถิตก็เปลี่ยนค่าได้  คือหมายความว่าจะมีอะไรที่เป็นตัวบ่งชี้รึเปล่าว่า แรงตึงเชือกต้องเท่านั้นเท่านี้
หรืออาจจะเป็นศูนย์เลย ถ้าแรงเข้าสู่ศูนย์กลางเกิดจากแรงปฏิกิริยาตั้งฉากทั้งหมด

หวังว่าจะเข้าใจคำถามของผมนะครับ
ขอบคุณครับ  smitten

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: July 08, 2011, 10:58:57 PM »

ผมขอตอบแบบเล่นๆ  ว่า สำหรับรถยนที่ วิ่งตรงๆ ไป ความเร็ว คงที่ ค่าหนึ่ง และ จะเลี้ยวโค้ง โดยที่ ไม่บิดให้ล้อเอียง มันคงวิ่งทะลุโค้งไป  bang head ดับอนาถ

แสดงว่า หน้ายางกับ ทิศทางความเร็วไม่ได้เหมือนก่อนแล้ว จึงเกิดแรงเสียดทานต้านการ หักล้อยาง ซึ่งถ้าหักมาก เราก็รู้ว่ามันเลี้ยว เป็นอะไรที่เป็นวงกลมมากกว่า ไม่ใช่วงรี

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Stalker
neutrino
*

« Reply #2 on: July 11, 2011, 09:50:56 PM »

ขอบคุณครับ พี่ ampan
งั้นก็แปลว่าถ้าเป็นวัตถุธรรมดาที่ไม่ใช่รถก็ไม่สามารถมีแรงเสียดทานเป็นแรงเข้าสู่ศูนย์กลางได้ ใช่มั้ยครับ (คือครูที่โรงเรียนผมบอกว่ามี  bang head)

แล้วอีกคำถามนึง ที่ว่าแรงแต่ละแรงมันจะถูกแบ่งกันยังไง แรงตึงเชือก แรงเสียดทาน แรงปฏิกิริยาตั้งฉาก เชือกจะหย่อนแล้ววัตถุอัดขอบหรือเชือกจะตึงแล้ววัตถุไม่แตะขอบ
ผมว่าสองกรณีนี้มันน่าจะต่างกันนิดเดียวนะครับคือถ้าเราเขยิบไปนิดนึง มันก็จะเปลี่ยนจากกรณีนึงไปเป็นอีกกรณีนึง คิดว่ายังไงครับ Huh

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: July 11, 2011, 10:16:02 PM »

ขอบคุณครับ พี่ ampan
งั้นก็แปลว่าถ้าเป็นวัตถุธรรมดาที่ไม่ใช่รถก็ไม่สามารถมีแรงเสียดทานเป็นแรงเข้าสู่ศูนย์กลางได้ ใช่มั้ยครับ (คือครูที่โรงเรียนผมบอกว่ามี  bang head)

ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร ผมมันไม่แม้นฟิสิกส์ สักเท่าไร เอาเป็นว่าผมตอบตามที่ผมเข้าใจ ถ้าผิด อ.ปิยพงษ์ หรือคนอื่นคงมาแก้
ให้ เอาละ ดูรูป ที่ ผมเอามา เราบอกว่า รูปทั้งสองเป็น หาตัดของ ทางโค้งหนึ่ง ซึ่ง ภาพ พื้นไม่ได้มีความเอียง แต่ภาพล่าง มันมีความเอียง 
ส่วนที่เป็นรูปกากบาทแทนความเร็ววัตถุที่วิ่งเข้าจอ

1.ที่ผมอธิบายไปในอันที่แล้ว เป็นแบบภาพบน ลองคิดว่าวัตถุที่กลม  ไม่น่าจะ วิ่งตามทางโค้งแบบไม่มีความลาดชันได้ คงแยกโค้งไป
2.ถ้าเป็นมอเตอร์ไช ละ คนขับจำเป็นต้องเอียงตัวเอง เพื่อ ที่จะได้แรงเสียดทาน มาเป็นแรงสู่ศนย์กลาง
3.ส่วนในกรณีที่ โค้งมีความลาดชัน มีแรงอื่นมาเป็นแรงสู่ศูนย์กลาง ทำให้ ไม่แหกโค้ง ดับอนาถ

อ.ที่ร.ร.น้องหมายถึง แบบไหน ผมไม่ทราบ ゜・(x ω x)・゜。

ส่วนอีกข้อที่สงสัย รอผม เล่นเกมส์จบก่อนแล้วจะตอบ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Stalker
neutrino
*

« Reply #4 on: July 12, 2011, 09:47:10 PM »

โจทย์เป็นอย่างงี้ครับ มีวัตถุมวล m ผูกด้วยเชือก ยาว R เหวี่ยงให้วัตถุนี้เคลื่อนที่เป็นวงกลมบนโต๊ะราบ สัมประสิทธ์ความเสียดทานระหว่างวัตถุกับโต๊ะ \mu เชือกทนแรงตึงได้สูงสุด T_{max}จงหาอัตราเร็วเชิงมุมสูงสุดที่ทำให้เชือกไม่ขาด
แล้วอ.เค้าก็เฉลยว่า แรงเข้าสู่ศูนย์กลางมีแรงเสียดทานแล้วก็แรงตึงเชือก แต่ผมเห็นว่ามันไม่มีความพยายามที่จะเคลื่อนที่สัมพัทธ์หนีศูนย์กลางเลย จึงไม่น่ามีแรงเสียดทาน
วันนี้เค้าบอกว่าเชือกมันจะยืดออกเมื่อหมุน  Shocked มันพอจะเป็นเหตุผลได้รึเปล่า คือหลังจากนั้นอ.ผมก็ให้แรงเสียดทานเป็นแรงเสียดทานสถิตสูงสุด แล้วก็คำนวณไป...(มันจำเป็นรึเปล่าที่ขณะเชือกกำลังขาดต้องเป็นแรงเสียดทานสถิตสูงสุด เพราะแรงเสียดทานสถิตสูงสุดมันควรจะเกิดเมื่อเชือกเริ่มจะยืด ไม่ใช่เชือกกำลังขาด Huh)

ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: July 12, 2011, 10:12:37 PM »

ถ้าเป็นโจทย์ ข้อสอบ แบบข้อสอบเข้ามหาลัย

ผมคิดว่า ให้คิด  Fmax +Tmax = \frac{mv^{2}}{R} ตาม ความรู้สึกที่ไม่รู้ว่าถูกไหม

อย่างข้อนี้มี แรงตึกเชือก เราอาจมองแบบนี้ ว่า ถ้าไม่มีแรงตึง (คือไม่มีเชือก) มันจะวิ่งออก ตามแนวประชิดขอบวงกลม (วิ่งตรงไปข้างหน้า)

แล้วคิดว่า มีเชือกมาดึง ไม่ให้ไป ทำให้ เหมือนว่า มันวิ่งออกไป นอกวงกลม เลยบอกว่ามีแรงเสียดทานเกิดขึ้นในแนววิ่งเข้าหาศูนย์กลางวงกลม

แต่ผมไม่แน่ใจ รอพวกที่เคยเป็นตัวแทน ประเทศมาตอบแล้วกัน ผม ไม่รู้  bang head

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น