มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41092 Posts in 6121 Topics- by 6735 Members - Latest Member: mojibk
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ตัวเก็บประจุ  (Read 8801 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
It is GOL
neutrino
*

« Reply #15 on: July 10, 2011, 11:55:09 AM »

อืมม...ทีแรกสร้างผิด เพราะเราพิสูจน์ไม่ได้ว่ารูปที่ผมสร้างทีแรก สนามไฟฟ้ามันเป็นศูนย์ทุกแห่ง สรุปคือถ้าสร้างในเนื้อตัวนำ เราจะได้ \sigma _{Ans}=-\sigma /2 ทั้งสองแผ่น (ด้านที่อยู่ใกล้แผ่น A เท่านั้น อีกด้านเนื่องจากมันต่อสายดิน จึงไม่มีประจุใดๆ เหลืออยู่แล้ว)...(เห็นมั้ย ต้องได้รับการฟื้นฟูอย่างเร่งด่วน)

แนะนำว่า ลองสร้างผิว Gaussian แบบในรูปดูครับ (ในรูป เรามองว่าแผ่นตัวนำมีขนาดนะครับ สีแดง น้ำเงิน และแดง ก็คือแผ่นตัวนำแผ่น บน กลาง และล่าง ตามลำดับครับ, ผิว Gaussian มีสีดำครับ) แล้วหลังจากนั้น ลองใช้นิยามที่ว่า ตัวนำที่ต่อสายดิน จะมีศักย์ไฟฟ้าเป็น 0 ครับ  Smiley

แต่ผมว่า ตัวนำที่ต่อสายดินแล้วมีตัวนำมีประจุอีกตัวคอยเหนี่ยวนำอยู่ อาจไม่ต้องมีศักย์เป็น 0 ก็ได้ (รึปล่าว?) ถ้าลองนึกถึงวิธีทำให้ตัวนำมีประจุโดยการเอาตัวนำอีกตัวมาเหนี่ยวนำแล้วต่อสายดิน

ส่วนในข้อแรก ผมคิดว่า การเพิ่มอีกแผ่นเข้ามามันก็ไม่เกี่ยวอะไรอยู่แล้ว เพราะ สนามไฟฟ้าสิ้นสุดแค่ 2 แผ่นที่ขนาบข้างในรูปพี่ตัง

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
Tangg
neutrino
*

« Reply #16 on: July 10, 2011, 12:15:26 PM »

อืมม...ทีแรกสร้างผิด เพราะเราพิสูจน์ไม่ได้ว่ารูปที่ผมสร้างทีแรก สนามไฟฟ้ามันเป็นศูนย์ทุกแห่ง สรุปคือถ้าสร้างในเนื้อตัวนำ เราจะได้ \sigma _{Ans}=-\sigma /2 ทั้งสองแผ่น (ด้านที่อยู่ใกล้แผ่น A เท่านั้น อีกด้านเนื่องจากมันต่อสายดิน จึงไม่มีประจุใดๆ เหลืออยู่แล้ว)...(เห็นมั้ย ต้องได้รับการฟื้นฟูอย่างเร่งด่วน)

แนะนำว่า ลองสร้างผิว Gaussian แบบในรูปดูครับ (ในรูป เรามองว่าแผ่นตัวนำมีขนาดนะครับ สีแดง น้ำเงิน และแดง ก็คือแผ่นตัวนำแผ่น บน กลาง และล่าง ตามลำดับครับ, ผิว Gaussian มีสีดำครับ) แล้วหลังจากนั้น ลองใช้นิยามที่ว่า ตัวนำที่ต่อสายดิน จะมีศักย์ไฟฟ้าเป็น 0 ครับ  Smiley

แต่ผมว่า ตัวนำที่ต่อสายดินแล้วมีตัวนำมีประจุอีกตัวคอยเหนี่ยวนำอยู่ อาจไม่ต้องมีศักย์เป็น 0 ก็ได้ (รึปล่าว?) ถ้าลองนึกถึงวิธีทำให้ตัวนำมีประจุโดยการเอาตัวนำอีกตัวมาเหนี่ยวนำแล้วต่อสายดิน

ส่วนในข้อแรก ผมคิดว่า การเพิ่มอีกแผ่นเข้ามามันก็ไม่เกี่ยวอะไรอยู่แล้ว เพราะ สนามไฟฟ้าสิ้นสุดแค่ 2 แผ่นที่ขนาบข้างในรูปพี่ตัง

ตัวนำที่ต่อสายดิน ศักย์ไฟฟ้าเป็น 0 อย่างแน่นอนเสมอ

แล้ว เราบอกว่า สนามไฟฟ้าในตัวนำก็เป็น 0 ด้วย ดังนั้น Flux ไฟฟ้าที่พุ่งผ่านผิว Gaussian จึงเป็น 0 ด้วย
It is GOL
neutrino
*

« Reply #17 on: July 10, 2011, 01:27:18 PM »

ขอบคุณครับ Smiley

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
ampan
SuperHelper

« Reply #18 on: July 10, 2011, 07:48:54 PM »

เพื่อความสนุกสนานจะเพิ่ม ความสนุกต่อไป

จากรูป เราบอกว่า เอาแผ่น A, B ซึ่งแผ่น A, B ไม่มีประจุสะสมอยู่มาต่อกับแบตเตอรี่ที่มีค่าอีเอ็มเอฟ V ดังรูป แล้วสอดแผ่น C ซึ่งมีความแน่นประจุ \sigma จงหาว่า ความหนาแน่นประจุบนแผ่น A , B จะมีค่าเป็นเท่าใด
« Last Edit: July 10, 2011, 10:20:38 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Tangg
neutrino
*

« Reply #19 on: July 11, 2011, 12:56:35 AM »

เพื่อความสนุกสนานจะเพิ่ม ความสนุกต่อไป

จากรูป เราบอกว่า เอาแผ่น A, B ซึ่งแผ่น A, B ไม่มีประจุสะสมอยู่มาต่อกับแบตเตอรี่ที่มีค่าอีเอ็มเอฟ V ดังรูป แล้วสอดแผ่น C ซึ่งมีความแน่นประจุ \sigma จงหาว่า ความหนาแน่นประจุบนแผ่น A , B จะมีค่าเป็นเท่าใด

ใช้หลักการเดียวกันกับข้อที่แล้วเลยครับ สร้างผิว Gaussian แบบเดิม , สนามไฟฟ้าในตัวนำเป็น 0 , ศักย์ไฟฟ้าที่ตัวนำเป็น 0, ใช้นิยามของความต่างศักย์คือ \displaystyle{V=-\int \vec{E}\cdot d\vec{l}} ครับ  Smiley

แต่ถ้าจะให้ดูยากกว่านี้ แทนที่จะบอกว่า "เอาแผ่น C มาใส่" น่าจะเป็น "เอาประจุ Q มาใส่" แทนนะครับ  Grin
ampan
SuperHelper

« Reply #20 on: July 11, 2011, 08:58:50 AM »

...

แต่ถ้าจะให้ดูยากกว่านี้ แทนที่จะบอกว่า "เอาแผ่น C มาใส่" น่าจะเป็น "เอาประจุ Q มาใส่" แทนนะครับ  Grin

หมายถึงจุดประจุ Q เหรอ ?

ว่าแต่ ใครก็ได้ เฉลย แบบเขียนคำตอบ+วิธีให้ด้วยจะดีมาก เพราะว่า ผม ไม่อยากพิมพ์สมการ  buck2

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Tangg
neutrino
*

« Reply #21 on: July 11, 2011, 01:11:09 PM »

...

หมายถึงจุดประจุ Q เหรอ ?

ว่าแต่ ใครก็ได้ เฉลย แบบเขียนคำตอบ+วิธีให้ด้วยจะดีมาก เพราะว่า ผม ไม่อยากพิมพ์สมการ  buck2
ครับ จุดประจุ Q นั่นแหละครับ

เดี๋ยวรอให้น้องๆลองมาทำดูดีกว่าครับ  Smiley
ampan
SuperHelper

« Reply #22 on: July 12, 2011, 09:42:21 PM »

...

เดี๋ยวรอให้น้องๆลองมาทำดูดีกว่าครับ  Smiley

น้องๆ หาย เพราะอะไรเหรอ หรือว่า มันควรไปอยู่ใน โจทย์ของสอวน. ถึงมีคนมาทำ ??

It is GOL
neutrino
*

« Reply #23 on: July 15, 2011, 01:59:40 PM »

...

น้องๆ หาย เพราะอะไรเหรอ หรือว่า มันควรไปอยู่ใน โจทย์ของสอวน. ถึงมีคนมาทำ ??

แหะๆ เพิ่งเข้ามาครั้งแรกในรอบหลายวันครับ

ผมให้ บนแผ่น A,B ความหนาแน่น \displaystyle \sigma _A,\sigma _B ตามลำดับ

จากกฎของเกาส์ เราจึงได้ \displaystyle \sigma _A+\sigma _B=-\sigma

ความต่างศักย์จาก A ไป B เกิดจาก A ไป C รวมกับ C ไป B

\displaystyle \frac{\sigma _Ah}{\epsilon _o}-\frac{\sigma _B(d-h)}{\epsilon _o}=V ที่เป็นเครื่องหมายลบ เพราะระลึกว่า \sigma _B เป็นลบ

Smiley ได้

\displaystyle \sigma _A=\frac{V\epsilon _o-\sigma (d-h)}{d}

\displaystyle \sigma _B=-\frac{V\epsilon _o+\sigma h}{d}   ... Ans.

ampan
SuperHelper

« Reply #24 on: July 15, 2011, 04:17:48 PM »

...
ความต่างศักย์จาก A ไป B เกิดจาก A ไป C รวมกับ C ไป B

\displaystyle \frac{\sigma _Ah}{\epsilon _o}-\frac{\sigma _B(d-h)}{\epsilon _o}=V ที่เป็นเครื่องหมายลบ เพราะระลึกว่า \sigma _B เป็นลบ

Smiley ได้

...

ขอแบบละเอียดได้ไหม เพราะ ความต่างศักย์ นะ มันไม่มีความเกี่ยวข้องกับ \sigmaเลยเหรอ ??

Tangg
neutrino
*

« Reply #25 on: July 15, 2011, 10:13:33 PM »

...

แหะๆ เพิ่งเข้ามาครั้งแรกในรอบหลายวันครับ

ผมให้ บนแผ่น A,B ความหนาแน่น \displaystyle \sigma _A,\sigma _B ตามลำดับ

จากกฎของเกาส์ เราจึงได้ \displaystyle \sigma _A+\sigma _B=-\sigma

Smiley ได้

\displaystyle \sigma _A=\frac{V\epsilon _o-\sigma (d-h)}{d}

\displaystyle \sigma _B=-\frac{V\epsilon _o+\sigma h}{d}   ... Ans.

ยังไม่ถูกนะครับ
ลองทำดูใหม่

ให้ใช้ "นิยาม" ของศักย์ไฟฟ้า

แล้วใช้ ศักย์ไฟฟ้าบนแผ่นตัวนำที่ต่อสายดิน มีค่าเป็น 0 ครับ Smiley
It is GOL
neutrino
*

« Reply #26 on: July 16, 2011, 08:35:00 PM »

1.ข้อนี้มันไม่ได้ต่อสายดินไม่ใช่เหรอครับ  Huh
2.มันเกี่ยวกันกับ \sigma ในสมการแรกครับ
 ถ้าเราสร้างผิวเกาส์เซียนแบบพี่ตังที่ rep 14 โดยสร้างทีละคู่ A-C, C-B แล้วสนามไฟฟ้าตั้งฉากพื้นผิวทุกจุดก็จะเป็น 0 แล้วหาความหนาแน่นประจุบนแต่ละผิวของแผ่น C ออกมา
ทีนี้ ถ้าเราพิจารณาว่าประจุต้องอนุรักษ์ เราจะได้ว่า ความหนาแน่นประจุบนแผ่น C (รวมกัน 2 ด้าน) ก็คือเอาความหนาแน่นแต่ละด้านมาบวกกัน ก็จะได้เท่ากับ \sigma จึงได้สมการที่ 1 (สมการที่ 1 ตอนที่ผมแสดงวิธีทำ) ขึ้นมา งงมั้ยนี่  laugh
« Last Edit: July 16, 2011, 08:37:21 PM by It is GOL » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #27 on: July 16, 2011, 09:19:58 PM »

...

Smiley

...

ความหนาแน่นรวมนะ ผมไม่สงสัย แต่ สงสัยว่า สนามไฟฟ้า ระหว่างแผ่น นะ ทำไมถึง ไม่เกี่ยวข้อง กับ \sigma

It is GOL
neutrino
*

« Reply #28 on: July 17, 2011, 12:50:39 AM »

หมายถึงยังไงครับ หรือว่าหมายถึง "ทำไมสนามไฟฟ้าระหว่างแผ่นคู่ด้านซ้าย (A C) ถึงไม่รวมสนามไฟฟ้าจากประจุบนผิวด้านขวาของแผ่น C" อย่างนี้หรือเปล่าครับ

ปล.รบกวนทำออกมาเป็นสมการ + แนวคิดได้มั้ยครับ

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น