ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41500 Posts in 6261 Topics- by 9229 Members - Latest Member: NONNY
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ Partial derivatives  (Read 2507 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Park(suvat)
neutrino
*

« on: June 19, 2011, 05:57:13 PM »

ตามรูปเลยครับ

สงสัยว่า ถ้าทำ \frac{\partial u}{\partial x} แสดงว่า y,z คงที่ แต่ z=f(x,y) เมื่อ x  ไม่คงที่ แต่ y คงที่ z ก็น่าจะไม่คงที่ตามไปด้วย
เลยงง ว่าจะทำได้ไหม buck2

แนะนำด้วยครับ icon adore
conantee
SuperHelper

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: June 19, 2011, 06:39:09 PM »

ตามนิยามของอนุพันธ์แบบนี้คือเป็นการเปลี่ยนแปลงเทียบกับ x ครับ ถ้า z ขึ้นอยู่กับ x z ก็ไม่จำเป็นต้องคงที่ครับ
ถ้างง ลองเขียนทุกอย่างออกมาตามนิยามเป๊ะ ๆ ก่อนก็ได้ครับ

\frac{\partial u}{\partial x} = \lim_{h \to 0}\frac{F(x+h,y,f(x+h,y))-F(x,y,f(x,y))}{h}

ถามว่าจะหาค่าของพจน์นี้ในรูป F_x กับ f_x อย่างไร อันนี้ลองทำเองดูก่อนนะครับ แนะนำว่าให้ลองไปด้วยวิธีพิสูจน์สูตรอนุพันธ์ของผลคูณ กับ composite function ดูครับ อาจจะได้แนวคิดดี ๆ Smiley
« Last Edit: June 19, 2011, 08:48:34 PM by conantee » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: