มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8029 Members - Latest Member: กชกร อยู่เล่ห์
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เกาส์เซียนครับ  (Read 2555 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nut
neutrino
*

« on: June 06, 2011, 09:30:01 PM »

ทรงกลมฉนวนรัศมีR ลูกหนึ่งมีโพรงทรงกลมรัศมีa อยู่ภายในปริมาตรของทรงกลม
โพรงทรงกลมนี้มีจุดศูนย์กลางอยู่ที่ระยะ b จากจุดศูนย์กลางของทรงกลมฉนวนโดยที่ a<b<R ส่วนที่ตันของทรงกลมมีความหน่าแน่นประจุ p จงหาขนาดและทิศของสนามไฟฟ้า E และจงแสดงว่าสนามไฟฟ้า E มีค่าสม่ำเสมอตลอดทั้งโพรง
เฉลยขอเป็นรูปได้ไหมครับเพราะผมอ่านเฉลยที่เป็น ข้อความไม่เข้่่าใจเลยครบ

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #1 on: June 06, 2011, 09:51:54 PM »

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,4817.0.html
nut
neutrino
*

« Reply #2 on: June 06, 2011, 10:23:30 PM »

ผมไม่เข้าใจครับว่ามีส่วนที่เป็น neural ได้อย่างไรครับ
ไม่เข้าใจว่าพอวาดรูปแล้วเป็น neuaral ยังไงน่ะครับ
แล้วทรงกลมมันรวมกันยังไง
« Last Edit: June 06, 2011, 10:31:36 PM by nut » Logged

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: June 06, 2011, 10:42:57 PM »

ผมไม่เข้าใจครับว่ามีส่วนที่เป็น neural ได้อย่างไรครับ
ไม่เข้าใจว่าพอวาดรูปแล้วเป็น neuaral ยังไงน่ะครับ
แล้วทรงกลมมันรวมกันยังไง

ทรงกลมใหญ่เต็มลูก = ทรงกลมใหญ่ที่มีโพรง + ทรงกลมเล็กขนาดเท่าโพรง

ดังนั้น

สนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลมใหญ่เต็มลูก = สนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลมใหญ่ที่มีโพรง + สนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลมเล็กขนาดเท่าโพรง

เรามีความรู้ว่าสนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลมประจุเต็มลูกมีค่าเท่าใด  ดังนั้นเราหาสนามไฟฟ้าเนื่องจากทรงกลมที่มีโพรงได้

nut
neutrino
*

« Reply #4 on: June 06, 2011, 10:47:17 PM »

ผมเข้าใจแล้วครับ ถึงไม่เก่ง
ผมผมจะพยายามต่อครับ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น