มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 8004 Members - Latest Member: s.dechawat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ตัวเก็บประจุครับ  (Read 4087 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
hiphoper
neutrino
*

« on: June 06, 2011, 12:24:07 PM »

ตัวเก็บประจุสองตัวขนาด 4และ 2ไมโครฟารัดตาลำดับ ต่อแบบอนุกรมกับแบตเตอรี่ 6V คำนวณค่าประจุรวมจะเท่ากับประจุที่ตัวเก็บประจุแต่ละตัวถือไว้คือ 8 ไมโครคูลอมบ์ใช่ไหมครับ

แล้วหลังจากนั้น ถามหากนำขั้วประจุทั้งสองมาต่อกันเป็นแบบขนานแล้ว ค่าประจุไฟฟ้ารวมจะเป็นเท่าไหร่ครับ
ผมเข้าใจว่าหลังจากต่อแบบอนุกรม นำมาขนานกันแล้วค่าประจุรวมน่าจะเท่ากับ16ไมโครคุลอม เพราะเอาประจุที่แต่ละตัวถือไว้มาบวกกัน ความเข้าใจของผมถูกต้องไหมครับ ชี้แนะด้วยนะครับ

กรุณาด้วยครับ icon adore
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #1 on: June 06, 2011, 05:42:35 PM »

คิดว่าถูกนะครับ เพราะถ้าประจุทันไม่หายไปไหน ประจุรวมมันก็ควรจะเท่าเดิมตามกฎอนุรักษ์ประจุ  coolsmiley ไม่แน่ใจนะครับ

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
hiphoper
neutrino
*

« Reply #2 on: June 06, 2011, 08:13:17 PM »

คิดว่าถูกนะครับ เพราะถ้าประจุทันไม่หายไปไหน ประจุรวมมันก็ควรจะเท่าเดิมตามกฎอนุรักษ์ประจุ  coolsmiley ไม่แน่ใจนะครับ

ผมโจทย์ส่งอาจารย์ ออกมาผิดเฉยเลยครับ อาจารย์บอกประจุรวมตอนเป็นวงจรขนานเท่ากับ 8 \mu C
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #3 on: June 06, 2011, 08:47:25 PM »

คิดว่าถูกนะครับ เพราะถ้าประจุทันไม่หายไปไหน ประจุรวมมันก็ควรจะเท่าเดิมตามกฎอนุรักษ์ประจุ  coolsmiley ไม่แน่ใจนะครับ

ผมโจทย์ส่งอาจารย์ ออกมาผิดเฉยเลยครับ อาจารย์บอกประจุรวมตอนเป็นวงจรขนานเท่ากับ 8 \mu C

อ่อ ใช่ครับๆๆ เพราะ ผมอ่านไม่ดีเอง ตอนแรกที่ต่ออนุกรม ประจุรวมเท่ากับ 8 \mu C ครับ  ไม่ใช่ของแต่ละตัว  Shocked

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น