มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7738 Members - Latest Member: BeyBB
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันวิทยาศาสตร์โอลิมปิกรุ่นเยาว์ระหว่างประเทศ ครั้งที่ 2 2005  (Read 50939 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
f4
Administrator
neutrino

This is F4 :-)

« Reply #15 on: December 06, 2005, 08:59:02 PM »

มีมาให้ดูกันอีกรูป

ภาพนี้น่ารักดี ท่าทางจะเอร็ดอร่อยกับข้าวโพดมาก เพราะคงเป็นอาหารที่ใกล้เคียงกับของไทยมากที่สุด (แซวเล่น)
คนซ้ายสุดคือ อ.พรพิมล เคมี มศว. ที่เหลือคือเจ้าหน้าที่จากกระทรวงฯ

f4
neutrino

« Reply #16 on: December 07, 2005, 05:35:14 PM »

ข้อสอบปรนัย ของวันแรก (6 ธ.ค. 48) มาแล้ว!!  ส่งฉบับภาษาอังกฤษมาให้ดูก่อน เดี๋ยวฉบับภาษาไทยจะตามมา อดใจรอ...  Smiley

« Last Edit: March 21, 2010, 01:03:38 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

f4
neutrino

« Reply #17 on: December 07, 2005, 05:39:52 PM »

รูป อ.ขวัญ ไปเที่ยว Borobudur เมื่อวันที่เด็กๆ สอบข้อสอบปรนัยกัน (6 ธ.ค. 48)
« Last Edit: December 07, 2005, 05:42:57 PM by f4 » Logged

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #18 on: December 07, 2005, 08:11:10 PM »

ชีวะช่างโหดร้าย Cheesy

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
neenee
neutrino
*

neenee เองครับผม

« Reply #19 on: December 08, 2005, 02:08:52 PM »

แข่งคราวนี้ 35 ประเทศครับ รู้สึกว่า ลาวบอกว่าจะมาแต่ไม่มา ประเทศส่วนใหญ่ที่มาคราวที่แล้ว มาคราวนี้อีกครับ เพราะประชุมที่ไร ก็มีแต่คนอ้างว่าปีที่แล้วตกลงไว้อย่างโน้น อย่างนี้ แต่มันไม่มีหลักฐานกันเลย เช่น ปีนี้ถ้าตอบถูกได้ 2 คะแนน ตอบผิดหักแค่ 0.25 เอง ทั้งที่เป็นข้อสอบปรนัยสี่ตัวเลือก บางคนก็บอกว่าปีที่แล้วทำอย่างนี้ งงดีครับ

ข้อสอบผมส่งเพิ่มไปให้แล้ว แต่ส่งไปที่ F4 ครับ

ผมคุยกับ surya แล้วครับ แล้วจะฝากความคิดถึงไปให้ด้วย เขาบอกว่าหนังสือเขาขายได้ 5 ล้านเล่มแล้วครับอาจารย์

ปีหน้าที่บราซิล แข่ง Lab เป็นทีมครับ ส่วนทฤษฎีและปรนัย ทำเดี่ยว
แต่เอาคะแนนมารวมกันครับ

neenee เองครับผม ;-)
neenee
neutrino
*

« Reply #20 on: December 08, 2005, 02:18:58 PM »

ลืมเล่าไปหน่อยครับ
เมื่อวานประชุมข้อสอบทฤษฏีแล้ว  30 คะแนน แบ่งเป็นฟิสิกส์ เคมี และ ชีว อย่างละ 10 คะแนน ฟิสิกส์และเคมีเป็นเรื่องเดียวกัน คือ เรื่องแบตเตอรี่ โดยฟิสิกส์ถามเกี่ยวกับก๊าซ และก็เป็นกราฟพลังงานศักย์ของโมเลกุลไฮโดรเจน
เคมีเป็นปฏิกิริยารีดอกซ์ ซึ่งไม่ได้อยู่ในหลักสูตร เลย เราก็เถียงพอสมควร แต่ก็ยังมีอยู่ โดยให้ข้อมูลมานิดหนึ่ง ส่วนชีว ผมไม่แน่ใจครับ ไว้ดูข้อสอบเอง พอดีของเคมีจำได้ เพราะต้องสมมติว่าตัวเองเป็นนักเรียนซึ่งไม่เคยเห็นปฏิกิริยารีดอกซ์มาก่อนแล้ว ลองทำดูจากข้อมูลที่ให้ ก็ใจร้ายดีครับ แต่เด็กคงทำดีกว่าผม เพราะผมยังเขียน oxygen -1 เลยครับ

เขาไม่ยอมให้เจอเด็กเลย ไม่ค่อยดีเท่าไร จริงๆ หลังสอบแต่ละครั้งน่าจะจัดให้เจอกันได้ บ่นแค่นี้แล้วกันครับ

อ้อ ชีววิทยามีออก H5 กับ H7 ในไข้หวัดนก ด้วยครับ

f4
neutrino

« Reply #21 on: December 08, 2005, 03:45:08 PM »

ข้อสอบปรนัย ฉบับภาษาไทย มาแล้วจ้า  ดูกันเลย

« Last Edit: March 21, 2010, 01:04:12 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #22 on: December 08, 2005, 04:39:07 PM »

หุหุ มันส์มากมาย ถึงเรียนม.ปลายหมดก็ใช่ว่าจะจำ ได้ แต่ ส่วนใหญ่มีในม.ปลาย หุหุ แต่ฟิสิกส์นี่ ที่อินโดเรียน haliday นี่ สงสัยมากไป เด็กปวดหัวเปล่าๆ  Cheesy
« Last Edit: March 21, 2010, 01:04:39 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #23 on: December 09, 2005, 11:43:40 AM »

ข้อสอบทฤษฎีจ้า Cool

« Last Edit: March 21, 2010, 01:06:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #24 on: December 09, 2005, 03:10:18 PM »

เห็นชีวะ แล้วอยาก ...  Cheesy  ทฤษฎี นี่ออกฟิสิกส์น้อย จัง
« Last Edit: March 21, 2010, 01:05:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
SuperHelper

« Reply #25 on: December 10, 2005, 08:45:15 AM »

นักเรียนทำข้อสอบทฤษฎีกันได้หรือเปล่า  ข้อสอบมันเกินหลักสูตรมัธยมต้นไปสักหน่อย   Cool

ampan
SuperHelper

« Reply #26 on: December 10, 2005, 10:02:11 AM »

นักเรียนทำข้อสอบทฤษฎีกันได้หรือเปล่า ข้อสอบมันเกินหลักสูตรมัธยมต้นไปสักหน่อย Cool
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าทำกันได้แค่ไหน Shocked อยากรู้มากมาย ว่า ร.ร.ผมเป็นยังไง Wink
« Last Edit: March 21, 2010, 01:05:57 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

neenee
neutrino
*

« Reply #27 on: December 10, 2005, 06:49:22 PM »

ส่วนที่เกิน ม ต้น ก็จะทำกันไม่ได้เท่าไรครับ มันยากมาก มีหลายประเทศบ่นกัน คนที่เป็นประธานซึ่งก็คือคนเดียวกับที่เป็นประธานข้อสอบ APhO6 ครับก็บอกว่าเราต้องการหาเด็กที่เก่งที่สุด เลิศที่สุด แล้วก็แต่ละประเทศก็คงจะสอนเกินหลักสูตรอยู่แล้ว (พูดได้น่าเกลี่ยดมากเลยครับ) ก็มีคนบ่น จนเลิกบ่นไปหลายคนแล้ว เด็กเราทำส่วนที่เป็น Redox ไม่ค่อยได้ครับ แต่ชีวพอทำได้ครับ

คืนนี้ต้องตรวจข้อสอบให้หมดแล้ว พรุ่งนี้จะมีการพิจารณาคะแนนตั้งแต่ตอนเช้า อาจารย์กับเด็กยังไม่เจอกันเลยตั้งแต่พิธีเปิด พวกเราก็บ่นแล้วครับ บ่นให้เจ้าภาพปีหน้าฟังด้วย
ตอนบ่ายวันนี้ ซึ่งนักเรียนสอบเสร็จหมดแล้ว ได้ข่าวว่า พี่เลี้ยง พาไปเดินซื้อของที่ Malio Boro ซึ่งเป็นถนนที่มีของขายมาก ส่วนใหญ่จะเป็นผ้า และของฝากครับ แล้วก็กลับมาแล้ว ตั้งแต่ตอนห้าโมงเย็น ตอนนี้ฝนตกครับ

ampan
SuperHelper

« Reply #28 on: December 10, 2005, 07:04:06 PM »

ส่วนที่เกิน ม ต้น ก็จะทำกันไม่ได้เท่าไรครับ มันยากมาก มีหลายประเทศบ่นกัน คนที่เป็นประธานซึ่งก็คือคนเดียวกับที่เป็นประธานข้อสอบ APhO6 ครับก็บอกว่าเราต้องการหาเด็กที่เก่งที่สุด เลิศที่สุด แล้วก็แต่ละประเทศก็คงจะสอนเกินหลักสูตรอยู่แล้ว (พูดได้น่าเกลี่ยดมากเลยครับ) ก็มีคนบ่น จนเลิกบ่นไปหลายคนแล้ว เด็กเราทำส่วนที่เป็น Redox ไม่ค่อยได้ครับ แต่ชีวพอทำได้ครับ

คืนนี้ต้องตรวจข้อสอบให้หมดแล้ว พรุ่งนี้จะมีการพิจารณาคะแนนตั้งแต่ตอนเช้า อาจารย์กับเด็กยังไม่เจอกันเลยตั้งแต่พิธีเปิด พวกเราก็บ่นแล้วครับ บ่นให้เจ้าภาพปีหน้าฟังด้วย
ตอนบ่ายวันนี้ ซึ่งนักเรียนสอบเสร็จหมดแล้ว ได้ข่าวว่า พี่เลี้ยง พาไปเดินซื้อของที่ Malio Boro ซึ่งเป็นถนนที่มีของขายมาก ส่วนใหญ่จะเป็นผ้า และของฝากครับ แล้วก็กลับมาแล้ว ตั้งแต่ตอนห้าโมงเย็น ตอนนี้ฝนตกครับ
ว้าวๆ เด็กที่เก่งที่สุด เลิศที่สุด แล้วก็แต่ละประเทศก็คงจะสอนเกินหลักสูตรอยู่แล้ว  สรุปคือ เราควรสอนให้เกินหรือครับ หรือเราควรจะเคารพ ว่ากติกา ว่าไว้ยังไง  Wink
« Last Edit: March 21, 2010, 01:07:05 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #29 on: December 10, 2005, 07:06:16 PM »

ส่วนที่เกิน ม ต้น ก็จะทำกันไม่ได้เท่าไรครับ มันยากมาก มีหลายประเทศบ่นกัน คนที่เป็นประธานซึ่งก็คือคนเดียวกับที่เป็นประธานข้อสอบ APhO6 ครับก็บอกว่าเราต้องการหาเด็กที่เก่งที่สุด เลิศที่สุด แล้วก็แต่ละประเทศก็คงจะสอนเกินหลักสูตรอยู่แล้ว (พูดได้น่าเกลี่ยดมากเลยครับ)
...

ทีมอินโดฯเขาสอนเกินหลักสูตรไปมาก เขาคงได้ประโยชน์จากข้อสอบที่เกินหลักสูตร  คงต้องฝากบอกไปว่า เราไม่สามารถแยกเด็กเก่งได้ระหว่างเด็กที่ทำได้เพราะเคยเรียนมากับเด็กที่ทำข้อสอบไม่ได้เพราะไม่ได้เรียนมา จะแยกได้ต้องเอาจากที่เรียนมาเท่ากันตามหลักสูตร  หวังว่าเด็ก ๆ คงไม่ท้อกันไปก่อน
« Last Edit: March 21, 2010, 01:07:29 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น