มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6143 Members - Latest Member: Latte
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: พลังงานของวัตถุครับ  (Read 2372 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ata3182257
neutrino
*

« on: May 28, 2011, 10:00:06 AM »

พลังงานภายในวัตถุมวล m มีค่าเป็น \text{mc}^2 หรือ \text{mc}^2-\frac{1}{2}\sum _i \sum _j \overset{\rightharpoonup }{f}_{\text{ij}}\cdot d\left(\overset{\rightharpoonup }{r}_i-\overset{\rightharpoonup }{r}_j\right) ครับ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: May 28, 2011, 12:44:39 PM »

หมายถึงอะไรครับ พลังงานนิ่งของวัตถุเหรอ ถ้าเป็นพลังงานนิ่งก็คือ mc^2 ไง (ผมตอบตรงคำถามรึเปล่าครับ หรือหมายถึงอะไรอย่างอื่น Huh)

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
ata3182257
neutrino
*

« Reply #2 on: May 29, 2011, 01:44:58 AM »

\frac{\mathrm{d} }{\mathrm{d} t}m_{1}\vec{v}_{1}=\vec{f}_{12}
(\frac{\mathrm{d} }{\mathrm{d} t}m_{1}\vec{v}_{1})\cdot d\vec{r}_{1}=\vec{f}_{12}\cdot d\vec{r}_{1}
\vec{v}_{1}\cdot dm_{1}\vec{v}_{1}=\vec{f}_{12}\cdot d\vec{r}_{1}
dm_{1}c^{2}=\vec{f}_{12}\cdot d\vec{r}_{1}
และเช่นเดียวกันว่า
dm_{2}c^{2}=\vec{f}_{21}\cdot d\vec{r}_{2}
นำสองสมการรวมกันได้ว่า
d(m_{1}+m_{2})c^{2}=\vec{f}_{12}\cdot d(\vec{r}_{1}-\vec{r}_{2})
d(m_{1}+m_{2})c^{2}=d\int \vec{f}_{12}\cdot d(\vec{r}_{1}-\vec{r}_{2})
d[(m_{1}+m_{2})c^{2}-\int \vec{f}_{12}\cdot d(\vec{r}_{1}-\vec{r}_{2})]=0
นี่เป็นสมการอนุรักษ์พลังงานโดยพลังงานของระบบคือ
E=(m_{1}+m_{2})c^{2}-\int \vec{f}_{12}\cdot d(\vec{r}_{1}-\vec{r}_{2})
แล้วผมสมมุติว่าถ้าวัตถุหนึ่งคือระบบแล้ว  พลังงานที่สะสมในวัตถุนั้นจะมีแต่ mc^{2}เท่านั้นหรือไม่ใช่ครับ
nklohit
neutrino
*

« Reply #3 on: May 29, 2011, 02:10:51 AM »

\frac{d}{dt}m_1 \vec{v_1}} = \vec{f}_{12}
...

dm_{1}c^{2}=\vec{f}_{12}\cdot d\vec{r}_{1}
และเช่นเดียวกันว่า
dm_{2}c^{2}=\vec{f}_{21}\cdot d\vec{r}_{2}

งานที่กระทำต่อระบบจะไปเพิ่มพลังงานจลน์อย่างเดียวไม่ใช่หรือครับ สมการของคุณจะใช้ได้เมื่อแทน  m ด้วย   \left(\dfrac{m}{\sqrt{1-v^{2}/c^{2}}} \right) ครับ
ถ้าคุณใช้แนวคิดมวลสัมพัทธภาพ สมการก็ถูกแล้วครับ  แต่หากถามถึงพลังงานที่สะสมอยู่ในวัตถุ จะหมายถึงพลังงานนิ่งนะครับ เพราะพลังงานที่เพิ่มขึ้นมาจากการเคลื่อนที่ไม่ได้ "สะสม" อยู่ในวัตถุครับ
« Last Edit: May 29, 2011, 10:14:43 AM by nklohit » Logged

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
ata3182257
neutrino
*

« Reply #4 on: May 29, 2011, 03:47:15 PM »

แต่ในกรณีนี้ไม่ได้มีแต่พลังงานจลน์อย่างเดียวนะครับ  มีพลังงานศักย์ด้วยเพราะแรงที่กระทำในเป็นแรงอนุรักษ์  และไม่มีงานเข้าหรือออกจากระบบครับ  ส่วนมวลนั้นผมหมายถึงมวลทั่วๆไปนะครับ  ไม่ใช่มวลพิเศษ(มวลนิ่ง)  ยกตัวอย่าง  มวลจากแก๊สในกล่องที่วัดได้ที่จริงคือมวลทั่วไปครับ  ไม่ใช่มวลนิ่ง  และผมได้สมมุติให้วัตถุคือระบบครับ(โดยวัตถุนั้นประกอบไปด้วยมวลก้อนเล็กๆเป็นจำนวนมาก)  ถ้าหากกล่าวว่าพลังจากการเคลื่อนที่ไม่ได้สะสมอยู่ในวัตถุ  ก็เท่ากับว่าพลังงานนั้นไม่ได้อยู่ในระบบนะครับ  สรุปก็คือ  ถ้า E เป็นพลังงานที่สะสมในระบบจริง  ดังนั้น E ก็ควรจะเป็นพลังที่สะสมในวัตถุด้วยไม่ใช่เหรอครับ  เพราะวัตถุก็คือระบบในกรณีครับ
« Last Edit: May 29, 2011, 03:52:13 PM by ata3182257 » Logged
nklohit
neutrino
*

« Reply #5 on: May 29, 2011, 06:46:22 PM »

ขอโทษทีครับ อ่านคำอธิบายไม่ครบ  embarassed
ถ้าอย่างนั้นที่โพสมาก็ถูกแล้วล่ะครับ แต่มวลรวมของวัตถุ (คือระบบของวัตถุหลายๆ ก้อนนั้น) จะไม่เท่ากับมวลของส่วนเล็กๆ รวมกัน จะต้องบวกพลังงานท่ีสะสมอยู่ในระบบอีกครับ
ตามที่คุณ ata3182257 พิมพ์มานั่นละครับ  great
(ตัวอย่างเช่นมวลของนิวเคลียส จะน้อยกว่ามวลของโปรตอนกับนิวตรอนรวมกันอยู่นิดหน่อย เพราะพลังงานจากแรงยึดเหนียวเป็นลบ)

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น