ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41268 Posts in 6178 Topics- by 8280 Members - Latest Member: Nice0373
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เนื้อหาฟิสิกส์สอบสอวนแน่นๆครับ  (Read 7615 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nut
neutrino
*

« on: May 16, 2011, 07:21:55 PM »

เนื้อหามปลายสอบสอวนไม่เกินม5อ่านจากหนังสือเล่มไหนดีครับ

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
TimeTimeFruit
neutrino
*

Will Be Physicist

« Reply #1 on: May 16, 2011, 08:01:40 PM »

ไม่ได้โฆษณานะครับ แต่อ่านหนังสือของ สอวน. ไป ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ  smitten
อีกอย่างนึงคือลองทำข้อสอบเก่าเยอะๆเลยครับ ทำให้ครบทุกปี ถ้าจะให้ดี ลองหยิบปลายค่ายมาทำดูด้วย  Grin
ผู้ออกข้อสอบ (ใครหว่า) มักเอาข้อสอบเก่าๆมาพลิกแพลงไปมา ถามนู่นถามนี่ ลองทำบ่อยๆจะรู้ครับ  2funny
หนังสือฟิสิกส์ ม.ปลาย ส่วนใหญ่ จะไม่เข้าทางของ สอวน ครับ เพราะเน้นการสอบเข้ามหาลัยมากกว่า  buck2

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
klapro
neutrino
*

« Reply #2 on: May 16, 2011, 08:38:46 PM »

หนังสือสอวน.มันเหมาะกับเรียนในค่ายมากกว่าครับ เพราะมันยากและใช้แคลคูลัสด้วย แต่เนื้อหาที่ออกสอบเข้าไม่มีแคลคูลัสครับ
ตอนผมสอบก็อ่านที่เรียนม.ปลายแบบปกติให้หมดก่อน แล้วก็ทำโจทย์สอบเข้าค่ายปีก่อนๆดู ส่วนโจทย์ค่ายยังไม่ต้องก็ได้มั้งครับ อาจจะยากเกินไป
ตอนสอบทำได้ซัก 1/3ถึงครึ่ง ก็เพียงพอต่อการเข้าแล้วครับ ค่ายม.5 รับประมาณ 30 คน
neutrino
*

« Reply #3 on: May 16, 2011, 09:04:24 PM »

หนังสือสอวน.มันเหมาะกับเรียนในค่ายมากกว่าครับ เพราะมันยากและใช้แคลคูลัสด้วย แต่เนื้อหาที่ออกสอบเข้าไม่มีแคลคูลัสครับ
ตอนผมสอบก็อ่านที่เรียนม.ปลายแบบปกติให้หมดก่อน แล้วก็ทำโจทย์สอบเข้าค่ายปีก่อนๆดู ส่วนโจทย์ค่ายยังไม่ต้องก็ได้มั้งครับ อาจจะยากเกินไป
ตอนสอบทำได้ซัก 1/3ถึงครึ่ง ก็เพียงพอต่อการเข้าแล้วครับ ค่ายม.5 รับประมาณ 30 คน

น้องอย่าไปเชื่อมากนะครับ (คนข้างบนมันขี้โม้) บางปีผู้ออกข้อสอบออกแบบใช้แคลคูลัสด้วย (น้อยมากครับ แต่ควรรู้นิยามของการหาอนุพันธุ์เบื้องต้น) การศึกษาไปก่อนย่อมเป็นประโยชน์แน่นอนครับ โจทย์ในค่ายควรเริ่มฝึกฝนให้ชินครับ ปลายค่าย ม.5 อาจจะยากเกินไป ให้ลองทำของ ม.4 ก่อน มีหลายข้อที่ไม่ใช่พื้นฐานแคลคูลัส ส่วนคะแนนสอบนั้นไม่แน่นอนนะครับ พยายามทำให้ได้มากที่สุด แต่ส่วนใหญ่ก็คือไม่ถึงครึ่งก็ติดครับ

สู้ๆนะครับ  great
« Last Edit: May 16, 2011, 09:28:21 PM by TimeTimeFruit » Logged

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
klapro
neutrino
*

« Reply #4 on: May 16, 2011, 09:30:10 PM »

อ่าววววววคุณชูเส็ง มาเจอนอกรอบกันดีกว่า  knuppel2  Grin  Grin
neutrino
*

« Reply #5 on: May 16, 2011, 09:31:24 PM »

อ่าววววววคุณชูเส็ง มาเจอนอกรอบกันดีกว่า  knuppel2  Grin  Grin

เคยกลัวด้วยเหรอ คุณกล้า คารวะ  2funny

klapro
neutrino
*

« Reply #6 on: May 16, 2011, 09:41:44 PM »

กลับมาเรื่องมีสาระกันต่อเถอะ  Cool

สอบปีนี้อย่าลืมพกเครื่องคิดเลขไปด้วยนะครับ เพราะปีผมไม่ได้พกไปเพราะว่าทุกปีเขาห้ามใช้ ปีผมใช้ได้เฉย  laugh
พกเผื่อไว้ก่อน  Cool
neutrino
*

« Reply #7 on: May 16, 2011, 09:44:10 PM »

เห็นด้วยครับ เป็นเลขแบบที่มนุษย์แก้ไม่ได้นะครับ  Grin

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #8 on: May 16, 2011, 10:48:26 PM »

เชื่อพี่กล้าน่าจะดีกว่านะ ผลสอบของพี่กล้ายืนยันได้  Wink  Grin

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
neutrino
*

« Reply #9 on: May 16, 2011, 11:04:28 PM »

เชื่อพี่กล้าน่าจะดีกว่านะ ผลสอบของพี่กล้ายืนยันได้  Wink  Grin

อย่ามาตอกย้ำกันสิ  buck2 .... งอน อ.ปิฯ แล่ว...  Cry
ฟิสิกส์อุดมศึกษา แปลไทยโดย ผศ.ดร.ปิยพงษ์ สิทธิคง เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ  smitten
« Last Edit: May 16, 2011, 11:07:36 PM by TimeTimeFruit » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: